Sơn ca Huế

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi namquoc, 16/3/11.

1. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Tôi có 1 thắc mắc: Không hiểu Huế làm thế nào mà sơn ca bắt mang đi bán nhiều khắp cả nước từ rất nhiều năm rồi sao giờ vẫn lắm sơn ca đuổi hoặc non Huế thế? Hay là sản xuất công nghiệp?

Hoanganhqy thích bài này.
  2. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Hình như trong đó nuôi đẻ nhiều lắm bác ạ , trước em đi hóng hớt ở tiệm bán chim thấy nói thế chẳng biết đúng sai thế nào :D .

3. henry14z

henry14z Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    sơn ca mà đẻ dc như chim cút, rồi cho mấy ấp cút lộn thì hay nhỉ ^^

4. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Không thấy bác nào ở Huế tham gia diễn đàn giải đáp thắc mắc cho anh em nhỉ :confused:

5. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    nghe thế mình cũng muốn kiếm em huế non về ép học giọng máy em ở nhà cho vui, nguyên kiếm được em căng nào chơi chưa?

mayrau9018 thích bài này.
  6. nesta

nesta Active Member

Thích đã nhận:
    89
    Không phải đâu các bác ơi. ở Huế người ta đi lùng trứng chim ở ngoài tự nhiên,gom lại rồi ấp như gà công nghiệp. Quê tôi ở vùng ven biển ở Huế hồi trước Sơn Ca rất nhiều, nhưng bây giờ số lượng chim Sơn Ca tự nhiên giảm rõ rệt.

7. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Chưa kiếm đc em nào Nhân ạ, có lẽ chưa có duyên nên cũng chẳng vội, có khi chưa kiếm đc thì mấy em ở nhà lại căng rùi cũng nên, thui cư yên tâm hát bài niêm tin và hi vọng vậy/

chi_nguyenngoc thích bài này.
  8. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Bây giờ sơn ca Quảng Nam chứ sơn ca Huế cũng không nhiều. Đợt em vào Huế thấy chủ yếu toàn dân chơi chào mào. Không đi nhiều được nên hỏi thăm xe ôm cũng chẳng thấy hàng nào bán sơn ca, họ bảo chủ yếu chim Quảng Nam gắn mác sơn ca Huế thôi

9. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    lấy đâu ra ai nuôi sơn ca đẻ. ngày trước có bác dinhtranhuu tâm huyết nuôi sơn ca ghê, làm chuồng to nuôi đẻ nhưng chưa thành công chim của bác ý đã thành mà(chuột) do đó bác ý có vẻ chán và giải nghệ. nuôi chim đẻ họ chỉ nuôi yến thôi 45 ngày/1 lứa 1 con 500k/con
    vùng Huế điều kiện khí hậu thuận lợi cho sơn ca sống và sinh sản--> nhiều. nhiều bắt nhiều mãi cũng hết.
    ngày xưa sơn ca sông hồng cũng nhiều nhưng mà cứ bắt bắt cộng với tấc độ đô thi hóa nhanh khiên chim không còn chỗ sống thôi.
    nhiều khi sơn ca sống ở sông hồng chưa chắc đã phải sc sh do chim xổng hay là đợt cúm gà họ vào nhà bắt thả chim

10. Hoanganhqy

Hoanganhqy Active Member

Thích đã nhận:
    5
    Sc gốc huế khó kiếm lắm và ko rẻ đâu bác ơi.hôm vừa rồi e vào huế đến mấy chỗ ng quen giới thiệu đi cả ngày mới mua đc 2 e chim đuổi đấy.