Sơn ca mới mua nhân dịp nghỉ lễ tết 30-4

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi diepna, 2/5/12.

1. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Trăn trở mãi mấy mấy năm rồi giờ mới kiếm được một con SC ưng ý, Chim Huế mào dựng hơn một năm tuổi lồng một chút gì đấy=P~, từ hôm về đến giờ thấy bóng bộ, tác phong tốt, điềm đạm đứng nấm mỗi tội khảnh ăn dế, châu chấu, sâu cho vào chỉ rỉa rỉa ăn chảnh, có thể về nhà mới đổi tay nuôi lên ăn ít chỉ lo die lại cơm toi. Không bốc hộc như mấy Oanh và Chòe đất

2. yeuchimthucanh

yeuchimthucanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    573
    Hay thế mình cũng đang thích sơn ca đây mặc giù ở nhà chỉ chơi mỗi cu gáy và bồ câu thôi bạn cho biết giá cả của em nó, còn lồng và phụ kiện nữa nuôi sơn ca chi phí đầu tư ban đầu lớn lắm phải không hả bạn. Nuôi lồng cao thế này chắc em nó giọng hay và chim đã thuần người rồi đúng không hả bạn

ancaraven and diepna like this.
  3. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Hôm nay là được 1 tuần rồi, cách đây mấy ngày trước mang ra phơi nắng buổi sáng sớm thấy lên nấm hót chuyện lích rích, chắc cũng phải đợi đến tầm này sang năm hót hét thế nào mới biết được, nhưng đánh giá sơ bộ là được đầu to, cổ thắt, mào dựng... Còn về lồng thì trước đây mình mua được giá rẻ lên đến giờ chẳng biết thế nào.. đang đợi con chim hót tốt để đầu tư thêm phụ kiện cóng, ống nước ngoài hoàn thiện cho bắt mắt. Chủ chim đang còn con nữa mình đang gạ gẫm lấy cả nhưng chưa bán, con sau mình vẫn thích hơn con này...

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:02 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:09 AM ----------

mới chụp thêm ảnh các bác xem cho ý kiến nhé

Last edited: 7/5/12
  4. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Lại khoe SC đầu bù..., mới tậu thêm được 1 SC nữa cho có đôi có cặp mang lên đây các bác cho ý kiến nhé
    Đang nhờ cậu Bán lồng gần nhà 183 Lò Đúc lấy giúp hộ cho 1 lồng tàu loại thấp mấy hôm nữa sang lồng mới lại khoe các bác...

Last edited: 9/6/12
  5. yeuchimthucanh

yeuchimthucanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    573
    Nuôi sơn ca ngại nhất là lúc nó vẩy cát ra vương vãi khắp nền nhà nên người chơi không nhiều như cu gáy, họa mi, chích chòe, khuyên. Dùng nhựa plastic bọc lại xung quanh lồng cũng hạn chế phần nào cho những người nuôi sơn ca trong thành phố khi mà không gian ở chật hẹp

ancaraven, diepna and tiencuong like this.
  6. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Biết là bẩn cát vương vãi, nhưng chơi chim thì phải chăm các bác ạ, nếu không thì không lên chơi, SC mặc dù không bẩn và ăn nhiều như các loại chim khác nhưng vẫn phải thay cát thường xuyên. Nhìn chung so với khuyên và Mi thì SC vẫn nhàn hơn cả...

7. kieuanh

kieuanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    Ban diepna giống mình ghê. Làm 1 lèo 2 con sc về vừa nghe vừa ngắm thật sướng mắt sướng tai. 2 con sc nhà mình đều là chim Huế. Hót nhiều mình vui lắm. Papa mình bảo rằng 2 con này hót như ve sầu (?)

8. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Của bạn hót tốt như ve là sướng quá rồi ước mơ của bao người nuôi SC, của mình giờ vẫn còn xì xèo dán mỡ, nhưng được cái chăm ăn tốt sở thích là cho chim ăn và dọn dẹp lồng hi vọng sang đến năm thứ hai nó hót như ve là thành công mỹ mãn...
    Rất vui vì đã chia sẻ cùng!
    Thank!

ancaraven and yeuchimthucanh like this.
  9. kieuanh

kieuanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    Vậy chắc mình gặp may mới đc chim như vậy hoặc có thể giờ đúng mùa chim căng hay sao mà hót từ trong nhà ra ngoài cửa, thôi cũng thỏa lòng mong ước( và cay cú) bấy lâu nay..dù mình vẫn là con gà mờ về sc chưa phân biệt nổi đâu giọng hay đâu là dở....
    Hiện mình đang nghiên cứu cách gửi clip từ máy tính vào youtube rồi post lên đây ko mang tiếng chém gió.hì hì

ancaraven, diepna and yeuchimthucanh like this.
  10. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    chúc mừng chủ thớt nhé chim mới về mà hót là ok roài, bạn chịu khó chăm em nó sẽ kô làm bạn thất vọng hehe, nhìn thấy mà ngứa nghề quá

ancaraven and diepna like this.
  11. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Đợt đầu tháng 6 vừa rồi vào Đà Nẵng có ý định tìm kiếm thêm một vài còn mộc nhưng khó quá, chỉ chụp được một số hình SC ở Phố Cổ Hội An mang lên đây khoe các bác, ở trong đấy họ nuôi SC lồng vuông, mà treo một dàn, xì xèo dán mỡ hót chẳng khác gì ngoài bắc các bác ạ, đợi cả tiếng đồng hồ nghe SC hót thế nào mà thất vọng... nhìn mẫu số chung cũng như nhau chưa hẳn vào tận vùng SC mà đã được nghe chim hay...Nhưng họ treo nhiều vậy thấy mê, không khéo lại bị lây chẳng mấy lại chật một nhà giống họ.

Last edited: 23/6/12
  12. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    update thêm hình SC của nhà các bác xem nhé, người ta chơi giọng hót, mình chơi hình cũng đỡ... vì đi làm xuốt chẳng nghe hót được

13. littlestar

littlestar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    742
    Nhà bác DiepNa có nhiều chuột không?
    Có phải là ban ngày bác treo sơn ca ra rồi đi làm, chiều về ngắm một lúc rồi lại treo vào nhà cất không?
    Nếu đúng thế thì sơn ca lâu lên lắm bác ạ, em đã từng nuôi như thế hơn 1 mùa chim mà không thành công.
    Về sau em quây lưới chống chuột kín ban công rồi treo cố định ra ngoài đó mặc kệ sương gió thì chim mới mau hót.

chaomaomoc, AirSupply and diepna like this.
  14. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Em sáng cầm từ tầng 1 lên tầng 3 treo tối lại mang xuống bác ạ, treo như trên đây là một ít buổi sáng trước khi đi làm hoặc ngày nghỉ ngắm một lúc rồi lại cho vào, còn có một góc riêng để treo cả ngày, chứ để như vậy chuột lên ăn cả đàn bác ạ... Cũng thấy mọi người khuyên lên để ổn định một chỗ chim mới hót được vì giống SC nó ưa tĩnh không gian phải bình lặng không ồn ào mới mau hót, chim phải được tắm nắng, tắng sương... Vậy con chim mới mau lên giọng. Đôi SC này chủ cũ bán cho em bảo là chim nuôi non lên 1 con, còn một con bánh tẻ lên chim cũng thuần và không nhảy nhiều. Thôi chơi chim chơi lồng cũng được giọng để sau bác nhỉ..
    Còn chuột thì cũng thi thoảng một năm chúng nó mò lên đôi ba lần em thửa sẵn 3 cái bẫy chuột 1 gói bả, "vì chỉ nuôi chim ngoài ban công" đánh bẫy mãi không được cho nó gói bả

Last edited: 2/7/12
    AirSupply thích bài này.
  15. littlestar

littlestar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    742
    Cái món này tùy theo điều và kiện hoàn cảnh từng người chơi mà điều tiết sao cho phù hợp thôi mà bác,
    miễn sao ta cả thấy vui vẻ và thư giãn sau những giờ làm việc mệt mỏi căng thẳng là ok rồi.

AirSupply and diepna like this.
  16. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Mất nguồn rồi up lại ảnh phục vụ các bác

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:04 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:03 PM ----------

Con SC này nuôi một thời gian mới phát hiện ra chỉ đứng nấm thấp 10cm còn cao hơn là chỉ chạy đất

motngaybinhyen and BigBird like this.
  17. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    chim đẹp quá, mới nuôi mà đã hót sướng thật .
    bác nuôi nhiều không?

diepna thích bài này.
  18. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Mình cũng mới biết nuôi sơn ca chim cũng không nhiều lắm chỉ 2 con thôi, giờ chỉ còn 1 bạn ạ. Gấu mẹ nhà mình suốt ngày ca cẩm nuôi nhiều lên không giám tha thêm về, mà công việc cũng nhiều chăm không tốt lên cũng tội chúng nó..

19. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Có lồng mới lại mang khoe thêm các bác

BigBird thích bài này.
  20. mrmanh

mrmanh Member

Thích đã nhận:
    2
    bác ơi bác biết giá sc mộc tại hn giờ là bnhiu k và mua chỗ nào v bác ?

diepna thích bài này.