sơn ca này là đực hay cái?

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi supper_red, 10/3/10.

1. supper_red

supper_red Member

Thích đã nhận:
    4
    các bạn xem hộ mình con chim sơn ca này là đực hay cái vậy~X(~X(

duyhoian thích bài này.
  2. phu

phu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    con này là chim trống bạn àh!
    Chúc mừng!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

duyhoian and supper_red like this.
  3. supper_red

supper_red Member

Thích đã nhận:
    4
    cám ơn bạn
    các bạn có thể cho mình biết cách phân biệt được không.mình mới nuôi loại này nên không sành cho lắm gần nhà mình có mấy người nuôi SC bảo con SC nhà mình là cái rất mong các bạn giúp đỡ.tiện đây cho mình hỏi mình nuôi con SC này từ nhỏ mà sao bây giờ nó giẫy như ma vậy.bạn nào nuôi SC có thể cho mình ít khinh nghiệm đươc không.
    thank.

4. Mi Thanh Xuân

Mi Thanh Xuân Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    úi zời mái rồi bạn ơi bạn mua em này ở đâu thế nhìn cũng đẹp đấy nhể

5. hunglucky

hunglucky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    Nhìn qua ảnh thế này phân biệt khó lắm nhưng mình thấy nhiều khả năng là trống

6. vananhbn

vananhbn Member

Thích đã nhận:
    7
    Vạch bụng nó ra chụp ảnh đi bạn, nhìn cái đấy chính xác lắm

7. Sẻ đồng

Sẻ đồng Member

Thích đã nhận:
    19
    Mầu lông sắc nét, các sọc ở cổ và trên lưng rõ nét, dáng chim thanh thoát, nhìn chim này thì rất nhiều khả năng là chim đực.

8. supper_red

supper_red Member

Thích đã nhận:
    4
    các bạn có thể cho mình biết vạch bung nó ra nhìn như thế nào là đực được ko.
    chứ chụp ảnh bụng của nó lên khó lắm với cả nếu mà chụp được thì hình ảnh sẽ ko được rõ cho lắm sợ các bạn không phân biệt được. rất mong các bạn nào nuôi loại chim này rồi giúp đỡ mình nhé.thank

duyhoian thích bài này.
  9. Sẻ đồng

Sẻ đồng Member

Thích đã nhận:
    19
    Có một số hình ảnh chụp về bụng chim sơn ca cả chim được và chim cái để so sánh, bạn tìm bài của ĐucYen thì phải.
    Còn để phân biệt chim đực cái qua xem bụng chim thì có hai cách: Đó là xem lông bụng chim và xem chỗ hậu môn của chim.
    Về bụng của chim, khi xem bụng chim ta thấy có 2 phần lông lớp ngoài của chim trắng đục, xỉn màu, còn lớp trong có màu đen. Theo cách này thì những con có lông màu bên trong thật là đen thì đó là chim đực, màu đen nhạt hơn là chim cái. Nếu sau tháng 4 trở đi chim đã đẻ rồi thì những con chim mái sẽ rụng đi rất nhiều lông bụng nên rất dễ nhận biết vì trông khoang bụng rất trống.
    Xem chỗ hậu môn của chim cũng rất rễ, vào mùa chim căng(mùa sinh sản) chim đực có lỗ hậu môn nhô cao hắn lên, còn bình thường thì lông ở quanh hậu môn cũng chĩa thăng ra. Với chim mái thì lông ngắn hơn màu nhạt và lông thường chẽ ra, chỗ hậu môn không nhô cao.

phi phi, duyhoian and supper_red like this.
  10. I&SC

I&SC New Member

Thích đã nhận:
    0
    SC

Theo ý kiến cá nhân tôi, việc đánh giá Sơn Ca trống hay mái qua hình ảnh đôi khi chỉ là phỏng đoán... Tôi thừa nhận "hình thức là biểu hiện của nội dung bên trong"... Nhưng đôi khi chân lý đó vẫn không hoàn toàn đúng, với Sơn Ca cũng vậy... Tôi rất yêu Sơn Ca, sự nhầm lẫn giữa chim trống và chim mái là điều khó tránh khỏi nếu không được cầm tận tay, nhìn tận mắt... chỉ nhìn qua ảnh với cá nhân tôi là hơi khó... Bạn tôi có lần gửi ảnh em Sơn Ca mái của tôi lên diễn đàn nhờ đánh giá (Em đó đẻ cả trứng trong lồng...). Thế mà có nhiều "Cao thủ" phán ngay là chim trống mấy đau chứ...
    - The end -

11. bluewind

bluewind Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn nói đúng quá, cầm tận tay còn nhầm thì sao nhìn hình phán ngay trống mái. Mình từng cầm 1 con ca các cao thủ Tao Đàn, Bi sắt đều phán trống nhưng 1 ngày đẹp trời nó ị ra 1 quả trứng đây :devil: nói chung là hên xui, theo cái hình đầu tiên mình thấy nhìn có vẻ mái. cái này đợi bạn chủ topic nuôi lâu chứng thực vậy.

duyhoian thích bài này.
  12. Tuankhtc

Tuankhtc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    Con đó muốn chơi bác đó mà =))
    Hum nọ đi chợ phiên, thấy bán Sơn ca non, mới tập tự mổ cám, giá hình như là 70k một chú. Định mua nhưng sợ ăn chưa vững nên thôi =((

duyhoian thích bài này.
  13. AirSupply

AirSupply Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    Bạn thấy bán ở chợ phiện nào vậy, Hà Đông hay Bưởi? Khéo nhầm sẻ mía đấy nhé!

duyhoian thích bài này.
  14. MinhNgocst

MinhNgocst Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Các bác cứ bảo vạch bụng với hậu môn nó ra để xem là trống hay mái . Nhưng đấy là khi đã mua về rồi nhưng Khi đi mua thì sao ? Không lẽ chủ hàng họ cho mình bắt con chim ra vạch bụng với hậu môn xem . bác nào pro chia sẻ tý kinh nghiệm cho anh em mới học chơi có thể chọn được 1 chú chim đực đi !

15. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    em đồng ý với anh con này xác suất mái rất rất cao . Con này hình như chim đà nẵng hay sao đó , chứ nói huế hay sông hồng nhìn không giống lắm.

16. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Mình có 1 tuyệt chiêu này >> độ chính xác tương đối cao >>> dùng 1 cái que nứa xúc 1 ít cám đưa lên mỏ chim non >> con nào ăn mồi xong sau đó lùi lại phía sau ( rụt cổ lại ) là con mái, con nào lao lên phía trước là con đực

tiencuong thích bài này.
  17. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    Cái này đúng là độc thật, cám ơn chú đã chia sẻ cho AE :D:D:D
    Cách này dùng riêng cho SC hay là tất cả các loài chym?

18. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Bác Tiencuong ah ! Hồi nhỏ em nuôi chim tốt lắm, cách đây khoảng 14 năm khi em đang học lớp 12 nhà thằng bạn em nó bán chim cảnh nó dạy em vậy : thử cho choè than và sơn ca + sáo nhưng thú thật là em ko nhớ là con lao lên là trống hay mái nữa mà chỉ nhớ là như vậy... bác điều kiện thì thử lại và công bố cho anh em giúp em, nhưng chỉ cho chim non thôi bác ah !

---------- Post added at 05:01 PM ---------- Previous post was at 04:50 PM ----------

Bac Cuong Ah ! tất cả các loài chim em đều rất sành ngoại trừ cái thằng HOẠ MI là em bó tay với nó luôn, khó chơi quá ... lúc nào rảnh bác truyền cho em xin ít kinh nghiệm nhé ! AH ! nếu bác nuôi Sơn ca thì thi thoảng cho em nó ăn Bọ bèo ( ko biết bác ở TP có biết con này không nữa ) và vài con tép cắt bỏ râu cẩn thận thì lông nó đẹp và xung lắm bác ah !

---------- Post added at 05:25 PM ---------- Previous post was at 05:01 PM ----------

còn nếu bác có nuôi khuyên thì thi thoảng cho em nó 1 miếng quả NA+ 1 quả ớt còn nguyên hạt ( không thể thiếu) thiếu là hay bị giun sán cũng như chim không căng đừng lo ớt làm chim chết nhé vì ngoài tự nhiên nó là 1 loại quả khuyên và chào mào rất thích ăn, treo chim chỉ ở chỗ hút gió càng nhiều càng tốt treo đủ 1 năm lồng em đảm bảo nếu con khuyên của bác là con đã được tuyển chọn thì 1 năm sau chỉ có vô địch thiên hạ về líu thôi. Em thì ghét chim khuyên lắm chắc là hồi bé nuôi nhiều nên bây giờ chán không có cảm hứng chơi chỉ thích nuôi hoạ mi thôi mà nuôi được 2 con thì chết 1 còn 1 con thì như bị câm chẳng chịu mở miệng gì chán muốn cho nó ăn đập nhưng nghĩ lại thương nên cứ giữ lại nhiều lúc cay cú lắm... Nói nhiều quá ! chắc là bác cũng biết hết cái này rồi nhưng không sao còn nhiều anh em còn chưa biết

vitconxauxi and tiencuong like this.
  19. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    Cảm ơn mavanz rất nhiều về những thông tin đã chia sẻ cho AE, nếu có dịp A sẽ áp dụng ngay :applause::applause::applause:
    Hy vọng 1 hôm nào đó AE mình sẽ gặp nhau tại Gò Đống Đa vào sáng Chủ Nhật để giao lưu học hỏi kinh nghiệm :-*:-*:-*

20. daohungviet

daohungviet Member

Thích đã nhận:
    223
    Theo mình có lẽ cũng là chim mái.
    Đầu nhỏ,lông sù, phong thái kém hoạt bát, lông đầu ngắn chắc không dựng mào.
    Chúc bạn sớm thành công với chim sơn ca.