Sơn ca nhà tôi thay mỏ anh em ạ.

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi Dinh Tran Huu, 13/10/08.

1. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Không hiểu các anh em nuôi sơn ca đã có bao giờ chim bị thay mỏ chưa?
    Một em Sông Hồng nhà tôi đợt vừa rồi đang kỳ thay lông chưa xong thì thấy bên cạnh mỏ tự nhiên cứ sần sùi lên rồi mỏ cứ thế dài ra trông kỳ dị quá. Nhưng được khoảng 3 tuần thì thấy mỏ cữ bong ra và rồi nó thay mỏ mới. Thế mới lạ chứ.:laughing::laughing:

2. jetleeha

jetleeha Member

Thích đã nhận:
    0
    Sơn ca nhà tôi thay mỏ

Chào anh DTH .và các bạn .
    Riêng mình thì chưa thấy nhưng có nghe nói .Theo mình đó là điều tự nhiên , trong thiên nhiên cũng như trong điều kiện nuôi nhốt ,mỏ móng lông của chim và một số loài khác có thể mọc lại hoặc thay thế lại nếu có đủ những điều kiện.( như móng chân chim bị gẫy nhưng còn phao ).Bác có thể tìm hiểu nguyên nhân rồi chia sẻ cho anh em .Chúc mừng chú chim vá anh .thank.

3. minhhp2002

minhhp2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    252
    Đúng đấy bác HUU ah. có con về thay mỏ đó. em cũng có một chú như vậy trông nó ghê quá may mà nó rụng phần thừa đi.

4. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Ui, lúc đầu thấy mỏ nó sùi lên trông cũng sợ, không biết nó bị bệnh gì, có lây sang mình không. Trong bụng nghĩ em này chắc sẽ ra đi nay mai thôi, nhưng sau đó thấy nó vẫn ăn uống bình thường tôi liền lấy thuốc trị nấm bôi vào sung quanh mỏ của nó, một thời gian sau thấy mỏ nó dài gấp 2 bình thường, sau đó mỏ cũ rơi ra và mỏ mới lại như cũ.
    Bây giờ thì em đó lại đẹp giai rồi và đang liu riu hót lại.

5. minhhp2002

minhhp2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    252
    NÓI GÌ THÌ NÓI ĐÓ CŨNG LÀ BỆNH CỦA CHIM ĐÓ, NHÌN MÀ SỢ QUÁ.