Sơn Ca nuôi ở Bảo Lộc được không? xin giúp đỡ

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi chutiensinh, 14/3/10.

1. chutiensinh

chutiensinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    các bạn cho mình hỏi, mình hiện tại đang ở bảo lộc, lâm đồng, khí hậu dạo này cũng thay đổi khác xưa, ko còn lạnh mà thấy ấm áp và nóng 1 chút, bình thường có khoảng 4 tháng nắng nóng như bây giờ, mình nghe nói sơn ca chỉ nuôi dc ở xứ nóng, nên tính nhờ anh em tư vấn giùm
    tiện thể cho mình hỏi giá 1 chim sơn ca hót hay và múa đẹp thì khoảng bao nhiêu tiền, mình thấy chim này hót hay quá, nuôi chim lửa và than nhiều, giờ dẹp bớt muốn nuôi 1 em sơn ca, cám ơn anh em nhiều

2. Mi Thanh Xuân

Mi Thanh Xuân Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    không phải đâu ở ngoài mình mọi người vẫn nuôi mùa lạnh bình thường nhưng có điều lạnh ma + thêm gió thì bạn phải che em nó vào tránh mưa phùn bạn nhé đấy là ý kiến của mình. thank

chutiensinh thích bài này.
  3. HomelessHacker

HomelessHacker Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình cũng ở gần bạn nè, mình ở dưới đèo Bảo Lộc nè.
    Mình cũng nuôi mấy em Sơn Ca, mình bắt chim Bình Định. Chim chơi khá tốt, có điều ở LĐ mình khí hậu lạnh nhiều mưa nhiều cho nên bạn canh có nắng là bạn đem SC tắm nắng nha, tránh để chim ẩm ướt tạt mưa vào nữa.
    Chúc bạn chăm chim tốt.

4. chutiensinh

chutiensinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    mình co biết bạn trên mạng, bữa nao anh em mình giao luu nha

5. HomelessHacker

HomelessHacker Member

Thích đã nhận:
    8
    ok hôm nào đi bảo lộc alo anh em cafe hen :D, bạn ở thị xã hay cách thị xã bao xa, mình thì ở dưới đèo Bảo Lộc.

6. cungchilachoi.

cungchilachoi. Member

Thích đã nhận:
    20
    ở Việt Nam mình chỗ nào cũng nuôi được sơn bạn ạ, Sơn ca chịu mưa, nắng ,nóng, lạnh rất tốt. chim múa đẹp hót hay thì giá trên trời khoảng 10 triệu trở lên, còn siêng hót và hót to khoảng từ 3 triệu trở lên, nếu bạn mua chim đút khoảng 5 tháng hoặc chim mộc khoảng từ 500 đến 1 triệu nhưng cần phải biết phân biệt đực mái nhé. Chim đút khoảng 1 năm là biết hót rồi còn chim mộc trung bình phải 2 năm trở ra mới có thể hót bài bản. Chúc thành công.

svxd thích bài này.
  7. melumeli

melumeli Member

Thích đã nhận:
    32
    Nuôi được nhưng mùa lạnh chim kô chơi hặc chỉ lai rai rất ít.
    Hót hay lên dù vũ ca trên 5tr

8. I&SơnCa

I&SơnCa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    163
    Theo ý kiến cá nhân tôi giá một em Sơn Ca phụ thuộc vào nhiều yếu tố (Trước hết phải chọn chim trống), với tôi một em Sơn Ca hót được chỉ đạt một trong số nhiều tiêu chí ...
    - Nếu chỉ hót được, chạy dưới sàn -> Bình thường thôi.
    - Đứng nấm (Dù, bồng...) và hót -> Đạt cấp độ 2.
    - Đứng nấm, hót và múa (Vũ ca) -> Đạt cấp độ 3. (Nấm cao hay thấp cũng là yếu tố khẳng định đẳng cấp của em Sơn Ca đó).
    - Đứng nấm, hót, múa và tung mình lên không và vừa bay vừa hót (Thăng ca) -> Đây được coi là hàng đẳng cấp nhất, ai nuôi Sơn Ca đều có mong muốn sở hữu được em này (Thực tế rất hiếm em Sơn Ca làm được việc này, ai may mắn và có duyên có được cũng không dễ gì chuyển nhượng lại cho người khác...). Đôi khi mua chim không chỉ là mua chim mà còn là mua sở thích của người khác và biến nó thành sở hữu riêng của mình -> Giá cả đôi khi rất khó định lượng ...

- The end -

chich_choe_than and svxd like this.