Sơn Ca Quảng Bình

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi Zeusck, 28/6/11.

1. Zeusck

Zeusck Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    Sang tuần tới mình có 2 ngày làm việc ở Quảng Bình, nên muốn tranh thủ đi mua mấy con Sơn Ca và ít cát trắng. Bác nào ở Quảng Bình hoặc biết nơi bán chim Sơn Ca ở Quảng Bình thì mình xin đ/c với..:applause:
    Nếu có cả số ĐT của người bán nữa thì tốt quá, vì mình cũng ko rành về đường xá ở đây..

Thanks!

mayrau9018 and AirSupply like this.
  2. AirSupply

AirSupply Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    Anh cho em đăng ký một em nhé, nếu thấy em nào căng mà giá hạt rẻ thì ới cho em nhé!

3. hiphoprjd22

hiphoprjd22 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    A đi suốt thế thì chim cò ở nhà chắc căng lắm hehe. Được thì kiếm e 1 chú nhé. Gột mộc xem sao

4. Zeusck

Zeusck Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76

Con Sơn Ca bắt ở nhà mình về thế nào rồi..? Cơ hội là chim trống được bao nhiêu %

Chẳng thấy bác nào biết chỗ bán Sơn Ca ở Quảng Bình lên tiếng nhỉ..

5. AirSupply

AirSupply Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    Em cho nó vào cái lồng rộng hơn có vẻ thoải mái hơn khi ở nhà anh.
    Em nghĩ con đó là đực, nhưng phải thêm thời gian nưa mới biết rõ được, bây giờ chăm lên nấm tập thăng lắm anh ạ.
    Anh có nhận thấy con đó có mầu lông với họa trong xấu quá không anh?
    Lần đầu tiên nhìn thấy 1 con xấu thế đấy anh à, nhưng kệ nuôi một thời gian xem nó thay lông có khá lên không :)

6. Zeusck

Zeusck Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76

Màu lông ở lưng nó sẫm, hơi xỉn và họa mờ ko được nét lắm, hai con ở nhà mình cũng vậy. Có lẽ là do chim non hoặc là đặc điểm riêng của chim từng vùng...

Nhưng thấy mọi người bảo Sơn Ca Đà Nẵng còn hay hơn Sơn Ca Huế đấy, cứ kiên trì nuôi thử xem sao..

mayrau9018 thích bài này.
  7. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Bác cho hỏi dịp vào Quảng Bình đó bác có tìm được mối nào bán sơn ca ko vậy? Dịp tới Em cũng định vào đó 1 chuyến bác biết địa chỉ nào bác chia sẻ cho em với .

8. littlestar

littlestar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    742
    Vùng đồi cát mùa chim làm tổ

Loài chim cũng biết chọn địa điểm và thời cơ sinh đẻ để bảo đảm cho sự sinh tồn nòi giống. Vùng đồi cát vốn không phải là nơi kiếm mồi sinh sống thường xuyên của chúng, nhưng từ bao đời nay đây là nơi nhiều loài chim tìm về mùa làm tổ.
    Vùng đồi cát ven biển Quảng Bình là nơi khá hoang vắng, đặc biệt vào mùa hè nơi đây là vùng cát bỏng nắng nóng gió Lào. Có lẻ loài chim đã biết tận dụng cơ hội này chịu thách thức với nắng nóng để cùng nhau về đây làm tổ, nuôi con, tránh sự phá hại. Mỗi năm qua suốt 3 mùa im ắng hiếm thấy loài chim nào ở đây, nhưng bước sang mùa hè thì không khí ở vùng đồi cát sôi động hẳn lên.
    Trên khoảng trời xanh xuất hiện những cánh chim bay lượn cùng lảnh lót tiếng chim ca mỗi loài một vẻ như Sơn ca, Cu gáy, Cà kheo, chim Trẩu, Hải âu, Chào mào và những loài chim khác. Số lượng chim về làm tổ chiếm ưu thế là Cu gáy, loài chim này làm tổ đơn giản chỉ ít cọng rác trên các cành cây phi lao. Chim Sơn ca thì làm tổ ngay dưới gốc những búi cỏ. Chim Trẩu thì khác lạ hơn - đào hang sâu dưới cát để làm tổ. Kỳ lạ nhất là loài Hải Âu không cần che dấu tìm đến những cồn cát trắng chói chang, thách thức với ánh mặt trời bốc lửa để làm tổ.
    Nhìn chung tất cả các loài chim về làm tổ ở vùng đồi cát đều có khả năng chịu đựng cái nóng bỏng của nắng hè. Đó chính là sự kỳ diệu của loài chim sống ngoài tự nhiên, vượt qua được mọi sự khắc nghiệt của thiên nhiên.
    Tuy nhiên, loài chim dù có khôn khéo đến đâu cũng không qua mặt được với con người khi còn thiếu ý thức. Qua mỗi mùa chim làm tổ ,phần nhiều tổ chim trên đồi cát bị chính con người chủ yếu là các em nhỏ lấy trứng và bắt chim non.
    Sự phát triển của con người ngày nay vốn đã lấn chiếm không gian sống của loài chim. Nơi sinh sản của chim lại bị phá hại nữa thì nguy cơ nhiều loài chim đến một ngày nào đó sẽ biến mất. Cần có ý thức bảo vệ loài chim – đó chính là trách nhiệm của mỗi con người, đặc biệt đối với các em nhỏ. “Con chim có tổ như ta có nhà…”

Chấp chới những cánh chim mùa làm tổ

Tổ trứng và chim non Cu gáy

Dưới búi cỏ có tổ trứng và chim non Sơn ca

Tổ Chào mào

Trần trụi tổ chim Hải hâu trên đồi cát trắng

Chim non Choi choi

Chim Trẩu đào hang làm tổ
    ...

Last edited: 13/7/11
  9. Zeusck

Zeusck Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    Hi..
    Hai ngày ở Quảng Bình mà chả nhìn thấy bóng dáng con Sơn Ca nào
    Hình như ở đây mọi người ko mê chim cảnh hay sao ý..~X(

10. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Nghe nói trong đó cũng nhiều người nuôi mà sao bác ko tìm ra nhỉ, Hi hi........... chắc bác gãi "chưa đúng chỗ ngứa" rùi :D

Micon and motngaybinhyen like this.
  11. bepmoi

bepmoi New Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bạn, cách đây 1 tháng mình cũng có đến qb có chút cv và tận mắt chứng kiến sơn ca ở đây rồi. Nhưng mình chưa chơi sc bao giờ nên cũng ko biết cách tìm tổ của nó. Nếu bác nào biết bẫy sơn ca thì Hè năm sau mình dẫn về đó. nơi đó mình rất thông thuộc và có bạn bè ở đó nữa. mục đích vui vẻ và du lịch là chính thôi, vì mùa này chắc cũng hết vụ rồi nhỉ? nếu bác nào khoái thì cứ alo cho mình . 0949720294 mr Định. YM: kelacduong09, ĐC 264 Thái Hà

12. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Bạn chưa tìm đến đúng chỗ thôi.
    Lần sau vào liên lạc với mình nhé. Mình ở tại TP Đồng Hới, cũng đang nuôi sơn ca. Sơn ca ở Qb khá hay đấy.
    Đến mùa thì chim non khoảng 50k/con không biết trống, mái. Thường nên mua nguyên ổ.
    Sơn ca ở QB không được nuôi nhiều. Ở đây chủ yếu chơi Họa Mi và Chào mào.
    Mail: phongvoba@yahoo.com.vn, qua mail mình sẽ gửi số điện thoại nhé.
    BB

Last edited: 23/9/11
    mayrau9018 and littlestar like this.