sơn ca sông hồng đây <chưa biết hót >mời các bác chém

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi duy-hn, 7/3/11.

1. duy-hn

duy-hn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    chú này mình đều bắt ở bãi cát sông hồng ở xã tự nhiên thường tín, 1chú nuôi từ bé, còn 1 chú bẫy đươc 7tháng rồi.

[video=youtube;ciYk1p4Trug]http://www.youtube.com/watch?v=ciYk1p4Trug"]http://www.youtube.com/watch?v=ciYk1p4Trug[/video]

BigBird, hiphoprjd22 and littlestar like this.
  2. littlestar

littlestar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    742
    Chim của bác đẹp và lành quá!
    Chúc mừng bác!
    Bác duy-hn nhà ở chỗ nào vậy? bác post mail cho em cái địa chỉ với, hôm nào rảnh alô anh em giao lưu nhé.

duy-hn thích bài này.
  3. hiphoprjd22

hiphoprjd22 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Chim bác đẹp quá. chim em cũng sông hồng mà sao ko có mào nhỉ? hoặc mào rất bé. Hix.

duy-hn thích bài này.
  4. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Như vậy thực tế sơn ca SH không phải là của hiếm. Vẫn còn nhiều rải rác dọc các bãi ven sông. Hôm nay có người bạn ở bãi Phú Thượng nói gần đây đi làm bãi vẫn thấy có loài chim gì bay trên cao hót hay lắm... Tôi đoán chắc là sơn ca SH!!!

Last edited: 9/3/11
    mayrau9018, duy-hn and BigBird like this.
  5. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Màu lông hơi đen đúng đặc trưng của sông hồng. Con chim non mào dựng ngon nghẻ bác nhỉ, chim đực chuẩn rồi.

duy-hn and mayrau9018 like this.
  6. duy-hn

duy-hn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    mail của mình là:
    tdquyet82@yahoo.com.vn
    Lúc nào rảnh gưi tin nhắn cho mình tâm sự về chim cho vui<cùng mê chim mà>

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:37 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:35 PM ----------

Bạn à ko có j là hiếm ca đâu , cơ bản mình đam mê hay ko thôi , còn 2 chú này do mình có duyên với chúng nên chúng theo về với mình thôi , với lại bạn hôm nào có T/g ra bai cát sông hồng, thuộc xã
    Tự Nhiên -Huyên Thường Tín mà ngắm ở đó sc vẫn còn rất nhều đó. nơi này chắc cũng nhiều người biết đến vì ở đó năm nào người ta cung tổ chức lễ hôi - tiên dung chử đồng tử ý -
    Chú chim nuôi non cuả mình bắt được năm 2009 hôm mình ra bãi sông xem hôi mình bắt được tổ có 2 con và năm ngoái mới phát hiện ra là 1chú mái vì gần 2 năm mà ko thấy hót cho nên mình mang ra bãi thả đi , mình thấy ở ngoài đó có nhiều chim thế là mình vác chú còn lại ra bẫy mất mấy hôm thì được 1 chú rất may
    Là đúng chim trống , thế nên giờ mình có 2 chú một non một bổi .

7. littlestar

littlestar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    742
    Giá mà biết bác duy-hn sớm thì hay biết mấy, em đang muốn tìm một em mái sông Hồng mà bác lại thả mất rồi.
    hix hix

duy-hn thích bài này.
  8. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Đồng ý với duy-hn. SC SH có duyên với ai thì gặp người đó thôi. Chim mộc và chim non đều có thể tìm bắt được! Vài năm trước, mình thấy nhiều SC SH ở vài đoạn bãi sông nhưng không quan tâm vì còn thích bẫy oanh. Năm nay tự nhiên lại thích bẫy SC. Hôm nào có tg cũng định qua Thường Tín mua cái lưới bẫy sẻ nghe nói ở đó bán nhiều nhưng chưa rõ địa chỉ!!!

9. chi_nguyenngoc

chi_nguyenngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    517
    Con non đẹp thật,giọng em nó thế nào hả bạn,em đấy không nên nấm hay sao mà bạn để nấm thấp thế.Chúc mừng chim đẹp!

10. svxd

svxd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    lưới tơ bẫy chim bán ở Mơ mà bác. năm ngoái e sắm 1 lưới 250k làm được 1 chú ở bãi Pháp Vân, năm nay lên bác giao lưu nhé.

mayrau9018 and namquoc like this.
  11. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Lưới tơ dùng bẫy oanh cổ xanh cũng hiệu quả lắm vì loài này hay bay đi bay lại ở tầm thấp!

duy-hn thích bài này.
  12. chi_nguyenngoc

Thích đã nhận:
    517
    Bạn duy-hn chú ý cóng giác thức ăn,dây thép buộc không chặt sát miệng cóng dễ gây mất móng chim của bạn đấy,2 chú này bạn cắt móng rồi phải không,để chim không bị mất móng bạn nên để cóng có gắn tai cài nan lồng bạn nhé.Thân chào

duy-hn thích bài này.
  13. duy-hn

duy-hn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Mình chưa bẫy bằng lưới bao giờ cả ,
    sao bạn ko bẫy bằng keo dính , hoặc là bằng lồng chụp
    Chú mộc của mình cung bẫy bằng lồng chụp mà để bẫy chào mào đấy , vì mình thấy sơn ca nó đi theo từng đôi mà nó có đi theo đàn đâu ,

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:59 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:38 AM ----------

Cám ơn bạn chi_nguyenngoc đã để ý đến mấy cái dây thép buộc ở cóng thức ăn, mình cũng ko để ý tới may mà chân chú chim của mình ko bị sao.
    móng của chúng mình mới cắt bớt vì nó qúa dài.

14. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Tưởng bác chuyên đi bẫy sơn ca SH cơ mà???............

mayrau9018 thích bài này.
  15. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    tôi không chuyên về bẫy chim gì hết. Cứ con nào sa bẫy của tôi là bắt tất! Tuy nhiên có lúc chỉ mục đích bẫy từng loại. Chim có vùng mà!!!!!! Mà Phú Thượng cũng là ven SH ngay gần HN đó!
    Tôi đã từng dùng keo dính chuột bắt được nhưng chim mau chết vì bị dính nhiều! lụp thì không bẫy được con SC nào! SC đi từng đôi nhưng 1 chỗ hay có nhiều đôi cùng kiếm ăn!

Last edited: 11/3/11
    duy-hn, chi_nguyenngoc and mayrau9018 like this.
  16. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Các bác muốn bẫy bằng nhựa thì dùng nhựa bẫy chim ấy, ( nhựa của một loại cây rừng người ta khai thác về bỏ thùng bán cho người đánh cò vạc, chào mào, khướu , sáo, mi.......) loại đó hiệu quả, ko sợ nước (gặp nước chỉ cần dáo dáo cái là dính ngay ) khi chim dính dùng rẻ tẩm dầu lau cái nhựa bong ra chim ko bị dụng nhiều lông.

duy-hn and chi_nguyenngoc like this.
  17. chi_nguyenngoc

Thích đã nhận:
    517
    Bác mayrau chắc chuyên đi bẫy cu gáy, nhiều anh em đi bẫy quá(chỉ trừ mình ra) hì hì.

mayrau9018 thích bài này.
  18. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Ấy chết em ko phải thợ chuyên bẫy cu đâu bác, em chơi chim cu mồi nên ngày nghỉ hoặc thi thoảng chốn làm đi gác để nghe chim đấu cho đỡ nhớ thui. Em biết vụ bẫy bằng nhựa là do hồi còn đi học phổ thông em chơi khướu mồi và mi mồi đánh lồng sập, dò và cả nhựa, giờ chỗ em mi tuyệt chủng , khướu cũng ít rùi nên chỉ bẫy cu thui, mùa này đg tính học bẫy sơn ca để tóm vài chú chơi bác ạ.

chi_nguyenngoc thích bài này.
  19. chi_nguyenngoc

Thích đã nhận:
    517
    Bác Nguyên ở Ninh Bình bẫy khướu và mi ở đâu,vào Cúc Phương ah. Nghe nói gáy ở Nho Quan,giáp Hòa Bình hay lắm hả bác.Khi nào bác cho clip Gáy mồi bên mục gáy nhé,cảm ơn bác
    Ah,bác đặt được lồng chưa

mayrau9018 and duy-hn like this.
  20. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Tiện đây em cũng muốn hỏi các bác lấy 2 cặp sơn ca trống-mái để thả vào aviary nhà em.

Bác nào bẫy được PM giúp em nhé, vào cám giúp em trước ah. Học đòi bác dinhtranhuu tí.

Em cảm ơn

mayrau9018 and duy-hn like this.