Sơn Ca Sông Hồng mới bẫy

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi BigBird, 23/3/11.

1. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Đi mua Sơn ca Sông Hồng chẳng biết có được xịn hay ko mà giá Sông Hồng giờ đắt quá. Chịu khó đi bẫy rồi có ngày sẽ phải có kết quả mà chắc chắn là chim Sông Hồng xịn vì tự tay mình bẫy, chỉ sợ dính phải chim của bác nào thả hay là bị lai tạp rồi thôi. Đây là kết quả từ đầu tháng đi bẫy tới giờ của em, mời các bác xem thử:

Sơn Ca (em mới bẫy đc 3 con)

[​IMG]<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p> </o:p>
    <o:p></o:p>

<o:p>[​IMG] </o:p>

Một con là đi bẫy cùng ông anh, ông anh tặng còn tự tay e bẫy đc 2 con. Về thì thấy 2 con dựng mào rồi, thổi xem lông lườn thì thấy đặc kịt lông, chim đực hết. May quá.

Qua đây em cũng gửi lời cám ơn tới Bác V, Bác V.A đã chỉ bảo nhiều thứ để đánh bắt đc những loài chim hiếm mà em chưa bao giờ đánh bắt này. Em sẽ luôn là học trò xuất sắc nếu như đc theo học cách đánh bẫy những loại chim mới.

Hình ảnh các loại chim Oanh em mới bẫy đc các bác xem tại đây nhé:http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=76308&p=915284&posted=1#post915284

Last edited: 23/3/11
  2. Mr.Kanee

Mr.Kanee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    Bác BigBird chim gì cũng bẫy hay sao ý :D lúc trước thấy bác cũng bẫy gáy nữa.Thấy bác đi bẫy mà mê quá ^^
    Bác bẫy đựoc nhiều thì để cho em 1 con với :D

duy-hn and BigBird like this.
  3. duy-hn

duy-hn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Bác BigBird nhập khẩu 3 em sc trông mê quá , mà lại là tự tay bẫy nữa chứ .
    Hôm nào bác rành có thể bật mí một ít KN bẫy sc cho mọi người học hởi với nhé .

hiepkhachh@nh and BigBird like this.
  4. thienfe

thienfe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    547
    Chúc mừng chủ thớt nhé! Tự tay bẫy được lại chim đẹp nữa!Ở trên cái lồng dài có phải 1 em đang thăng không Bác?

BigBird thích bài này.
  5. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Hôm nay lồng sơn ca em bẫy đc nhốt 3 con thấy 1 con hót ác lắm rồi, để em phải mua thêm lồng tách ra nghe hót mới đc. Thế là thành quả của em cũng đã đc đền đáp xứng đáng.

diepna thích bài này.
  6. doilacatbui

doilacatbui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    ơ cho em hỏi chút bọn này chung lồng vẫn hót hả bác

7. chi_nguyenngoc

chi_nguyenngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    517
    Vẫn hót mà bạn,con này hót xong con kia hót.Nuôi aviary cả bầy hàng chục con,có con vẫn hót căng.

8. doilacatbui

doilacatbui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    ha ha thế là cứ mua để tích góp chọn như khuyên mộc hả các bác chờ đến mùa non em mua mới đc bắt thêm vài em mộc nhốt chung lồng khe khe con nòa hót tách riêng chơi cho đã

9. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    chim ông Long nuôi lộc thế nhốt 3 con mộc trong lồng chật thế mà vẫn hót , chim nhà tôi em nào nhanh nhất cũng mất 1 năm, có em cá biệt đến năm thứ 3 mới mở mỏ dù em đấy khá lành , bọn sơn ca này khó nói lắm đang căng ngoài thiên nhiên bẫy về có con 1 - 2 ngày hót luôn được mấy hôm rồi tịt đến năm sau

10. tronggiap

tronggiap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,146
    Chào Bác! Em ở Biên Hòa, tông này cũng có nhiều Sơn ca lắm, em đi bẫy Cu gáy gặp rất nhiều nhưng không biết cách bẫy, Bác vui lòng chỉ giúp em được không. Em cảm ơn!

11. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Bạn có thể dùng lưới giăng loại bắt Chào mào hoặc Lưới giật sẻ, ri loại 2 cánh là đc, ngoài ra có thể dùng keo dính hoặc cắm dò đều đc cả. Tất nhiên là bạn phải theo học cách đánh từng loại cụ thể của các bác chuyên nghiệp để biết cách dùng thì mới đc. Đi đánh Sơn ca phải lùa mệt lắm đấy bạn nhé :D

tronggiap thích bài này.
  12. tronggiap

tronggiap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,146
    Cảm ơn BigBird, Em sẽ cố gắng học hỏi tìm cách đánh bẫy.
    Thân chào!

BigBird thích bài này.
  13. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Thấy 3 con nhốt chung mà có con hót thành ra em phải đi kiếm lồng về tách ra ngay, giờ mới chụp đc ảnh lên mời các bác xem. Em treo lồng trong nhà nên chụp ko đc đẹp lắm :D

Con thứ 1:

Con thứ 2: là con đẹp nhất trong đàn, cũng là con chính mắt em nhìn thấy hót

Con thứ 3:

Cả 3 lồng:

14. Tran Quy Vinh

Tran Quy Vinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    tôi rất thích chim và thú cảnh như sóc. hiện tôi có nuôi chim sáo và chim chích chòe lửa. Nói các bác biết tôi nuôi một bầy sóc nhỏ người ta gọi là con nhang nuôi mấy nó đẻ được 03 lứa nhưng bây giờ nó chết hết vì đi công tác không về nhà chăm sóc kịp. tôi nuôi con sáo cái nó cũng đẻ được 06 trứng trong mấy lần đẻ nhưng không có sáo trông.

tiencuong thích bài này.
  15. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Vừa rồi đc nghe chú Sơn ca bắt đầu hót giọng to, hồi rất dài mà sướng quá các bác ạ. Từ lúc nó bắt đầu hót lên tới giờ càng ngày càng triển vọng hơn, cuối cùng cũng đc đền đáp xứng đáng chứ hồi xưa nuôi Sông Hồng và Huế đi mua tới 2-3 năm mà chả đc nghe hót.

diepna and tiencuong like this.
  16. hiphoprjd22

hiphoprjd22 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Bác có thể up file lên đc ko. gióng sơn ca thi miễn chê rồi. Đc nghe bọn này hót thì còn ji bằng mà lại la chim do chính tay mình bẫy. thích quá

BigBird thích bài này.
  17. chi_nguyenngoc

chi_nguyenngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    517
    Con thứ 2 lông cánh dài hơn ,đi lại hay giang cánh,chim già hơn.Con thứ 3 treo sát góc tường theo mình màu lông đẹp nhất,nếu có thể chụp lại cả giàn chim cho ae được ngắm cho thỏa thích.Đẹp quá!!!

mayrau9018 and BigBird like this.
  18. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Để đợt tới hôm nào nắng đẹp em treo lồng ra ngoài sân sẽ chụp kỹ lại bác nhé. Bữa trc mới có lồng nhốt tách ra nên chụp vội, cẩu thả thành ra chỉ nhìn lồng là rõ chứ chim thì...:D 1 con đợt trc bẫy đc cùng con Lồng dài chưa thấy dựng mào thì thời gian gần đây dựng mào rồi, chớp cánh rất nhiều ko biết sau này có ra ngô ra khoai gì ko :D

mayrau9018 thích bài này.
  19. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Long muốn chụp hình chim tự nhiên mà ko bay nhảy loạn xạ thì nên chọn góc chụp đẹp rùi để chế độ quay vìdeo tự động và ra chỗ khác cho chim khỏi sợ sau đó lấy hình từ trong clip đó chất lượng sẽ cao hơn chim cũng đi lại tự nhiên nên nhìn dõ được hoa văn bóng bộ.

Ong lai do, littlestar and BigBird like this.
  20. Ong lai do

Ong lai do Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    3 Chim, 3 lồng hoành tráng quá. chụp được hình đó, chắc phải leo lên cái ghế

BigBird thích bài này.