sơn ca sông hồng

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi thanhbong, 25/3/08.

1. thanhbong

thanhbong Member

Thích đã nhận:
    0
    chào tất cả anh em trên diễn đàn mình đang rất thích nuôi một con sơnca sông hồng xịn mà ko biết chọn như thế nào từ hình dáng cho đến mặt mũi như thế nào gọi là đẹp và phân biệt sông hồng với huế như thế nào chim mộc thì mua ở đâu mong mọi người chỉ giúp vì mình thích chơi con thật đẹp mất công nuôi mấy năm mà có ai nhìn thấy mà trê thì chán lắm còn mua chim thuộc thì ko đủ xèng chỉ tại vì mê nó quá mà ko biết làm thế nào để mua được con cho ưng ý mong mọi người chỉ giúp mình với mìng xin cámơn nhiều~X(

2. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Bạn chưa có kinh nghiệm nuôi Sơn Ca, vậy sao cần phải chịn đúng sôgn Hồng sịn làm gì? Chỉ cần nuôi SC HUế 1 thời gian cho có kinh nghiễm đi đã thì hơn đó, 1 chú SC HUế hót ác cũng chẳng kém gì SC sông Hồng đâu! Sơn ca SH thật, đắt & khó kiếm lắm lắm, mộc tinh mới bắt về đã 400 - 500 roài đó!

3. thanhbong

thanhbong Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng nuôi hai con được ba năm rồi tháng trước có một con vừa lên căng mình cho dưa chuột vào cho nó ăn quên ko đóng cửa lồng nó bay mất tiếc quá còn lại con này nó hót chán quá hôm qua mình mua thêm một con huế của người ta nuôi cũng ba mùa sáu trăm mà ko biết đẹp xấu thế nào mà từ lúc mua vẫnchưa được nghe hót tiếng nào chỉ thấy họ bảo là căng rồi mình tin nên mua về thử xem mình thích một con sông hồng đẹp để chăm một thể mình chỉ sợ mua đắt rồi mà lại bị chim xấu thì chán lắm tại vì bị nhiều lần rồi trước mình mua con sc dưới chợ mơ nó bảo căng rồi mình mua năm trăm rưỡi về nghe nó kêu được mấy tiếng nuôi đến bây giờ ba mùa rồi còn chưa hót chỉ kêu thôi

4. khuyenliu12

khuyenliu12 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    nếu được bạn cho xem hình hoặc tả đặc điểm riêng của sơn ca sông hồng cho tôi biết với tôi rất thích nuôi nhưng sợ nuôi nhầm dòng khác .thank!

5. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Hãy ra bãi nổi giữa sông Hồng (nước đang cạn lội qua được) tha thẩn dọc các ruộng rau sẽ thấy chúng như thế nào...

6. khuyenliu12

khuyenliu12 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    cảm ơn bạn đã chỉ chỗ tôi sẽ lội một lần cho biết.theo bạn nói chứng tỏ sc sông hồng không fải là hiếm nhỉ:laughing:

7. sonca_nui

sonca_nui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    sơn ca sông hồng có đẹp ko tôi chưa nuôi bao giờ lên ko biết ...ai có hình thì phot lên xem chim sịn khác chim huệ có nhiều ko để đi mua ko bị nhầm ..

8. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Bạn tìm ở topic phần dưới ý, có phần nói về sơn ca sông hồng đấy.

9. DucYen81

DucYen81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    706
    E cung có 2 chú SC sông hồng to như con vịt bầu chim zầy lông chắc tại ngoài ấy trời lạnh
    Các anh em tham khảo thử nhe!
    -
    -
    bên trái là con SH,bên phải là con QN
    -
    -
    bên trái là con SH,bên phải là con Bà Biểm(con hôm bửa em mới bẩy được)
    -
    -
    -

10. henry14z

henry14z Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    eo thích thế làm em lại lên cơn rồi hix. mà sao bác để cát trắng à nhìn lạ lạ

11. huy31101984

huy31101984 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    con bác mới bẫy đã hót chưa vậy.thấy há mồm nhưng ko biết là hót hay nóng quá nên thở

12. dammechim

Thích đã nhận:
    72
    DucYen ơi, không nhìn thấy hình đâu? bạn post lại xem.

13. DucYen81

Thích đã nhận:
    706
    Chim mới bẩy có 4-5 ngày,nó ko nhảy đến chết là may cho E rồi ko dám mơ đến chuyên hót hò gì đâu.Trời Sài Gòn mấy mùa này nóng như điên,nó há mồm thở đó A Huy ơi!

mình xem hình thấy tốt lắm mà dammechim....:confused: :confused: :confused:

Last edited by a moderator: 7/4/08
  14. dammechim

Thích đã nhận:
    72
    To DucYen: Mình thấy rồi, thank bạn nhiều. Bạn cho cát gì mà trắng thế? trông là lạ vì chưa thấy lần nào, liệu có làm phân dính vào chân chúng không? cái cóng trái đào mà có lần bạn đã giới thiệu dùng cho sơn ca uống nước để ngoài thế mà chúng vẫn chịu thò cổ để uống nước đấy à, bạn để mấy hôm thì nó mới thò cổ ra uống?

Last edited: 7/4/08
  15. DucYen81

Thích đã nhận:
    706
    Em dùng cát trắng thường thôi,chắc vì nắng quá nên lên hình A thấy lạ.có cát mới làm phân ko dính vào chân chứ A!!!!
    chim mộc thì E để thêm 1 cóng đồ ăn và 1 cóng nước ở đáy lồng.Thường thì 3-4 ngày chim bình tỉnh lại là có thể thò đầu ra ngoài uống(vì cóng nước phía ngoài lúc nào cũng sạch hơn

16. ca-sau_1990

ca-sau_1990 Member

Thích đã nhận:
    1
    chào các bác thấy các bác bàn tán xôn xao quá nên em cũng xin vài dòng có gì không đúng các bác thông cảm .
    Em ở trên sơn tây,mà sơn tây cũng thuộc đồng bằng sông hồng đấy chứ thế mà toàn sơn ca huế thôi
    cách đây 3 năm ông già em bắt được một con sơn ca nhưng lúc nó chỉ biết nuôi thôi nhưng đến đaauf vụ năm nay nó bắt đầu hót căng.
    Tiếng của nó hay và đặc biệt hơn hẳn 8 con còn lại của nhà em
    Giọng nó trong và dài kinh khủng cung bậc đàng hoàng láy và huýt gió rõ ràng lúc này mới giám khẳng định 100% là chim bắc .
    Hôm nào em post ảnh cho các bác xem
    Còn các con còn lại hót cứ xèo xèo như bão biển vậy

17. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    To ca-sau: chim ở ST có thể là chim Hòa Lạc đấy, mình có quen một anh chuyên đi tuyển chim Sc hòa lạc, loại này to chim, lông tối mầu kể cả khi thay xong lông lồng. Loại chim Sc hòa lạc này theo anh ý hót thì hay nhưng nó nhát lắm, nuôi mấy năm mà vẫn giẫy đành đành như chim mộc. Bạn post hình lên cho anh em xem rùi bình luận nhé.

18. danchoi_hathanh

danchoi_hathanh Member

Thích đã nhận:
    5
    Mình cũng nuôi 1 chú Sơn Ca nhưng là chim non chưa thấy nó hot gì cả Ko biết là sau bao lâu thì có thể nghe nó hót hả bạn Cảm ơn bạn nhiều

19. danchoi_hathanh

danchoi_hathanh Member

Thích đã nhận:
    5
    Mình mua ở dưới Chợ Mơ thấy chị bán chim bảo là chim Đực thì tin thôi cũng chẳng biết được có gì mong các bạn chỉ thêm kinh nghiệm

20. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    sơn ca Sông Hồng bây giờ ít lắm bạn àh, mà có mua thì giá của một chú mộc cũng chát lắm, mình cũng đã đi bẫy ở bên bãi giữa rùi, một em SH mộc đảm bảo đực thì giá ở ngoài trời em nó đã là 500k rùi, chỉ cần ok là sẽ bắt được em nó thôi, nhưng mà bên bãi giữa giờ chỉ còn 1 vài cặp sơn ca sống mà thôi, nó ít ít ít lắm lắm rồi, chính vì vậy cũng chảng ai bán mấy, nếu bạn ko sành là bị lừa đấy bạn àh