son ca tắm......?

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi ngocdung, 18/3/08.

1. ngocdung

ngocdung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    chào các bạn! Mình hỏi các bạn đừng cười mình là sơn ca có phải tắm nước không , MÌnh ghe nói là thi thoảng cho nó tắm nước có phải không? bạn nào có kinh nghiệm lâu năm về sơn ca chỉ mình với , Có lần mình đăng bài mình hỏi sc nó có kỵ nhau không thì có bạn bảo không nhưng mà mình mới nuôi thêm 2 chú , lúc mới mua về thì chúng vẫn hót nhưng từ khi con sc cũ của mình lên tiếng là chúng nó tịt luôn có phải là 2 con đấy nó sợ con già không
    mình treo chúng nó cũng gần nhau không biết có việc gì không? mình cũng nghe nói có con già như vậy tì tốt nó sẽ tập cho 2 con kia hót , Theo như các bạn bây giờ mình phải làm như thế nào? Mình cảm ơn !

2. Squallthukhoa

Squallthukhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    =))=))=))=))=))Sơn ca tắm cát chứ o tắm nước,có bỏ nó vào lồng tắm nó cũng o nhảy xuống đâu.Nói vậy chứ khoảng 3 tháng thì bắt nó ra nhúng nước cho ướt lông là dc.1 tuần thay cát 1 lần.

3. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    Ông này chỉ nói đúng một phần thôi, những em Sc khi về mà ko cho tắm thì nó ko biết tắm còn những em về mà tập thì nó cũng nhấy vào nước đấy. Cái này có thể hỏi XXXbopy.
    Chim nhà tôi mà cứ nắng lên hoặc lúc thay cát là lại cho tắm, tắm lông vừa đẹp lại tránh được bọ mạt.

MDuong thích bài này.
  4. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Đúng rồi, sơn ca thi thoảng cũng cho tắm nước kg sao mà. Thường ở trong nam người ta kg cho tắm nước, chim ở nhà tôi cho vào lồng tắm nước...kg tắm thì bắt nó tăm, chứ tắm cát thì chưa thấy lần nào nó tắm nên cho tắm nước khỏe.

5. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    BÁc Cavang cứ nói đúng đó, thỉnh thoảng cũng nên cho nó nhảy sang lồng tắm, mình làm vệ sinh lồng trại, thay cát ..., khi cho sang bên lồng tắm, mình thường phun nước cho SC hơi ướt chút, hi hi hi, dần nó cũng nhảy vào nước tắm đó, xong roài lại lên tắmcát tiếp. hi hi hi, mấy cái đó, có thể tập đc hết mà!:D

MDuong thích bài này.
  6. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Tôi cho Sơn ca tắm nước... Toàn bắt ra cầm tay lấy vòi xịt, uớt thì cho ra phơi nắng, lông đẹp mà lại nhanh dạn nguời

7. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    To minhhieupt: tôi chỉ sợ cầm vòi xịt nó hoảng thôi, nên tôi chưa dám cho sơn ca tắm bằng cách đó. Đã có bác nào cho sơn ca tắm bằng cách mùa hè hay mưa rào, tranh thủ lúc mưa cho sơn ca vào lồng tắm rồi để nước mưa vào ướt lông chưa nhỉ? tôi thấy bảo nước mưa vào lông chim là rất tốt, bóng và mượt nữa.

8. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    Ngoài Bi Sắt mấy lão chơi SC toàn là bắt chim cho dzô vòi nước giống rửa rao vậy - Bỏ vào lồng chút khô lông nó vẩn hót bình thường , nhưng những con đó là chim trên 5 năm không à . Còn việc nó tự tấm thì chưa thấy bao giờ .

9. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Sơn ca tắm nước

Sơn ca nhà các bạn thì mình o biết thế nào chứ SC nhà mình mỗi lần phun nước tưới cây là chúng nhao ra tắm như họa mi ấy trông ngộ lắm. Mình nuôi gần chục em trong lồng rộng 40m2, cao 3m có thừa, xung quanh treo lan các loại. Mỗi lần tưới cây chúng tắm trông có vẻ sướng lắm, cứ chạy ra chạy vô chỗ nước tưới chẳng có gì là sợ cả vì ngoài trời khi mưa chúng cũng chẳng trú mưa được vào đâu. Mình đang định kiếm mấy em chân dài thả vào xem chúng có vui hơn không nhưng chưa kiếm được, chắc phải chờ qua thanh minh mới có nhiều.

10. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    Tôi thấy cái vụ ông bắt em Sc của ông cho tắm rùi, trông cứ như quản giáo cho tù nhân tắm ý :laughing::laughing::laughing:. Mùa này ông có ý định nuôi Sc nữa ko đấy? Mà dạo này có ra công viên dượt CM ko, hôm nào mang CM ra nhé

11. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    nhân lúc các bác đang nói chuyện tắm...hì.hì.cho em hỏi chút em đang nuôi một con bắt tép kho cà cơni còn gọi là con đa đa bác nào có kinh nghiệm chỉ cho em với cho nó tắm như lào...tắm cát hay là tắm nước?thank trước các bác nhé!

12. ngocdung

ngocdung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn các bác đã cho ý kiến, Bây giờ em mới biết là sc có thể tắm được bằng nước . Thật tội cho chú sc già nhà em trong suốt 7 năm nó không biết tí gì gọi là tắm nước cả
    có lẻ bây giờ em lại phải tập cho bọn nó tắm bằng nước , Em cảm ơn các bác nhiều! à em hỏi các bác là sc non nó có sợ sc già không? khi em mới mua thêm 2 chú non này về thì chúng vẫn lên nấm hót bình thường nhưng từ khi sc già nhà em lên tiếng là 2 con đấy nó tịt luôn không mở mồm nữa không biết tại sao mong các bác chỉ giáo?
    Xim cảm ơn!

13. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    đó là bọn SCa non của bạn bị con Sca già nó dọa đó, trong nghề thì gọi là bị "đè" đó, bạn nên treo chúng xa nhau ra chút nhé, tốt nhất là k cho nhìn thấy mặt nhau!sau 1 thời gian sẽ OK thui mà