sơn ca và dã ca

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi ngohuudan_sonca, 20/9/11.

1. ngohuudan_sonca

ngohuudan_sonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    các cao thủ cho mình hỏi về cách phân biệt sơn ca và dã ca, mình xem trên nhìu trang web cũng có nói về cách phân biệt này như : sơn ca thì móng hậu dài và thảng còn dã ca thì cong, mieng sơn ca có nhìu chấm đen, còn da ca thì không, và mình còn nghe nói dã ca có cách dựng mào khác với sơn ca, mọi người cho mình hỏi có phải như thế này không( vì không có ảnh nào minh họa nên mình vẽ bằng tay vậy nếu xấu thì các bác bỏ qua cho):
    các bác nhận xét giùm ý kiến của mình là đúng hay sai, và bác nào có hình dã ca thì pót lên cho mọi người chiêm ngưỡng và hiểu thật rõ về vấn đề này
    mình cũng nghe Một số người cho rằng: mặt da ca thì gãy còn mặt của son ca thì không ; dã ca v& sẻ đồng là một
    Không bít là đúng hay sai nữa

Last edited: 21/9/11
    littlestar thích bài này.
  2. thichnhieuthu

thichnhieuthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    2 hình bạn vẽ đều là sơn ca hết và sơn ca đực có con ko dựng mào.Sơn ca vùng miền khác nhau lên cũng có sự khác biệt như kiểu hình bạn vẽ vậy.Mới đầu có vẻ khó nhận biết nhưng rồi sẽ quen thôi.So sánh lớn nhất giữa các con giống sơn ca là móng hậu và mỏ có đủ tiêu chuẩn là ok chứ mào như bạn vẽ thì lại làm tình hình phức tạp thêm.Bạn có thể vào đây bài viết này rất hay đó:
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=6402

Last edited: 21/9/11
    mayrau9018 thích bài này.
  3. chi_nguyenngoc

chi_nguyenngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    517
    mayrau9018 thích bài này.