Sơn Ca vs Hoạ Mi !

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi pires07, 14/10/05.

1. pires07

pires07 New Member

Thích đã nhận:
    910
    Theo cá nhân mình thì đây là hai loại chim hót hay nhất hiện tại, có bao giờ mọi người thử nghĩ xem con nào hót hay hơn hay ko vậy? :blushing:

Cũng theo quan điểm cá nhân của mình là Sơn Ca hót hay hơn, mặc dù Sơn Ca nhỏ con hơn nhưng tiếng hót thì miễn chê, âm lượng át tất cả các tiềng chim hót khác như Mi, Khứu, Choè.. :x

Không biết đây có phải là một nhận xét thô thiển hay ko nữa, mong mọi ngưởi chỉ giáo.

KtsBim thích bài này.
  2. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    Không phải hiện tại mà được đánh giá từ ngày xưa rồi bạn ạ!! Đỉnh cao đấy! Chẳng phải vì vô tình mà người ta gọi Hoạ Mi, Sơn Ca là những chàng ca sỹ của chốn thiên nhiên hoang dã và ví những ai có giọng hát hay là Sơn Ca là Hoạ Mi.

Tuy nhiên đấy là đánh giá theo góc độ của người chơi chuyên nghiệp, của các quy định nghề chơi. Chứ không thể gò ép ai phải công nhận loại này hót hay hay không. Có người lại thích nghe tiếng gù của chim gáy nghe thanh bình, tiếng Choè lúc gần lúc xa,... họ sẽ cho những tiếng chim mà họ thích là hay nhất.

Anh thích pavaroti cho rằng pavaroti là hay nhất, không ai phủ nhận cả nhưng chị kia lại thích nghe Mỹ Tâm cơ, Mỹ Tâm vừa xinh nhảy đẹp, váy lại ngắn nữa :D không có nhiều râu và béo như bác kia... Đùa tý he he

dunglequang and KtsBim like this.
  3. canary lover

canary lover New Member

Thích đã nhận:
    15
    Mình cũng thấy vậy ! giọng mỗi con có 1 nét riêng. Không thể nói là HM hay hơn hay Sơn ca hay hơn đâu !

dunglequang and KtsBim like this.
  4. pires07

pires07 New Member

Thích đã nhận:
    910
    iem vẫn cho là SơnCa hót hay hơn, giọng SơnCa thoạt mới nghe tưởng chừng như là rất đơn giản nhưng chú ý nghe sẽ thấy giọng của nó rất biến hoá, nghe hoài ko chán. và em thấy hình như chả con nào bắt chước được giọng SơnCa cả.

còn Hoạ Mi hồi đó em có nuôi con chích choè lửa, nó bắt chước cũng khá giống.

chỉ một yếu tố nhỏ thui, em cũng thấy ăn đứt rui. hehehe...

mới cả nếu có hai con một SC, một HM cùng hót căng để ra em nghĩ con SC hót làm con HM tắt điện ngay(suy đoán thui)

p/s: các bác đừng nhầm là em ko thích HM nhé, em rất kết nó nhưng chỉ sau SC thui :) .

KtsBim thích bài này.