Sơn Ca vùng đồi hay dã ca?

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi mayrau9018, 13/12/10.

1. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Chào anh em box sơn ca!
    Số là quê em có loại chim gây nhiều tranh cãi người thì bảo sơn ca (vì hót tương đối ác) người thì bảo dã ca (vì cái mỏ sẻ to uỳnh).
    Cách đây tầm chục năm loại này chỗ em nhiều lắm nhưng giờ chúng giảm đi nhiều vì ngừoi ta phun thuốc diệt cỏ, thuốc sâu quanh năm làm chúng ngộ độc do ăn phải mồi có thuốc. Tuy vậy mỗi lần đi gác cu vẫn thấy chúng thăng tít lên trời hót véo von vì vậy em vẫn nghĩ đây là chim sơn ca ( hoặc một phân loài) của chúng......
    Các bác đặt tên cho nó giúp em. Nếu đây đúng là sơn ca thì em phải tóm vài con nuôi trước khi chúng biến mất :D

Mời các bác xem chú chim bổi già.

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/n5E7UyvjLuE?fs=1&amp;hl=vi_VN"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/n5E7UyvjLuE?fs=1&amp;hl=vi_VN" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

Đây là chim bắt ổ nuôi lên.

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/FWGQ7mb_zzI?fs=1&amp;hl=vi_VN"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/FWGQ7mb_zzI?fs=1&amp;hl=vi_VN" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

Các bác cho ý kiến giúp em!

Last edited: 13/12/10
  2. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    con này ko phải sơn ca anh à. đúng như có bác nói sơn ca mỏ nó nhỏ hơn ko như con này. mỏ to như se dã ca bác à.
    con này tuơng đối giống sơn ca, nhưng chỉ là tương đối thôi bác à. ngay cả cái bộ của nó cũng đã khác sơn ca rất nhiều rồi. con này có vẻ đậm người hơn ngực nở mình to hơn sơn ca. cái mào của sơn ca nó cũng khác bác à.
    nhưng em chưa được nghe dã ca nó hót bao h, nghe anh nhân bảo nuôi cho nó học giọng sơn ca... ko biết thế nào.
    còn bác nghe thiếp trên trời chắc là sơn ca đấy.

mayrau9018 thích bài này.
  3. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    chào bạn mày râu mình đang nuôi loại này nè, em nó đây , cũng chim vụ này và bắt đàu hót giống sơn ca rồi , tác phong chơi cũng như sơn ca , còn dễ nên nấm hơn sơn ca , chim non phải nuôi cùng sơn ca từ nhỏ mới hót được gần như sơn ca bạn nhé[​IMG], em nhà bác đã hót tốt chưa, nếu kiếm đuwocj chim non loại này kiếm giúp mình 1 em nhé đang muốn kiếm thêm 1 em nữa mà hơi khó

4. neuvaisau

Thích đã nhận:
    1,505
    em xin đang kí 1 đang kí 1 con nếu có thể bác mayrau99 nhá hehe

5. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Cám ơn bác Nhân1234 và bác neuvaisau đã cung cấp thông tin. Chỗ em hình như toàn con này (con em vẫn gặp thăng và hót ngoài trời thì bắt ko biết có phải cũng là cùng loại ko nữa) .
    Chú chim non bắt ổ ở clip trên bạn em đg nuôi cũng tuơng đối chịu hót chuyện, đứng nấm thường xuyên và thi thoảng thăng như ngoài trời nhưng ko hót, cùng cặp với nó còn có 2 con nữa (1 trống 1 mái) con trống kia cũng chịu hót lắm nhưng chỉ đứng nấm chứ chưa bao giờ thấy thăng (nghe bạn em kể lại thế) .
    Chú chim già bạn em mua của người đi soi ban đêm tóm đc bán lại luôn, bạn em kể em già về đc 4 5 ngày thì hót chuyện nho nhỏ, vài hôm sau thi thôi ko hót nữa, đến nay em nó đã đc gần 2 tháng tuổi lồng và đg thuộc sở hữu của em :D .
    => Có một điều em vẫn lăn tăn là nếu chúng là dã ca tại sao lại thăng đc nhỉ? Liệu có thể nào chúng cũng là 1 phân loại của chim sơn ca như kiểu khướu mun với khướu bạc má, hay sáo quan với sáo dân á?
    - Chỗ em ko có ai óanh sc, và dã ca như trên, (theo tên gọi của các bác) nên chỉ đợi mùa chim đẻ mua chim non thoai bác ạ. Nếu các bác ko sốt ruột thì sang năm em kiếm hộ các bác 1 vài con chơi.

6. svxd

svxd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Chú này mọi người vẫn gọi là sẻ mía, trên HHT thường bán lẫn để lừa mọi người là sơn ca. Dã ca thì mỏ nó vẫn thẳng nhưng người to hơn hẳn sơn ca, tháng 4 năm nay anh bạn gần nhà mình có ra ngoài bãi Thúy Lĩnh-bãi cỏ ven sông đẹp lắm (tiếc là đợt 1000 năm TL, cải tạo CV Lênin ng ta đem đất bùn đổ hết ra bãi này rồi, buồn ...) vợt chim buổi đêm: thu hoạch 9 chú dã ca 1 sơn ca :D, nhìn rõ lắm dã ca to hơn hẳn sơn ca, họa lông cũng k nét bằng, còn mỏ thì cũng thẳng như sơn ca.
    Dã ca tập tính sống cũng giống sơn ca, nhưng giọng hót ngắn hơn, và không thấy thăng cao hót như sơn ca. Bây giờ thì k thấy nhưng vào mùa có thể ra các bãi ven sông, dã ca và sơn ca sống chung nhiều lắm.
    Theo mình vẫn là họ chim sơn ca, nhưng chỉ khác nhánh- chi thôi, vùng Hải Thịnh mình cũng đã gặp một chú sơn ca lông trắng tinh như cát biển, họa đen rõ nét đẹp lắm. giống hình này của bạn littlestar post này, nhưng nhìn ngoài nó cảm giác mê hồn lắm

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:34 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:16 PM ----------
    chú chim ở vùng bạn có vẻ như là chi này: mào ngắn, móng ngắn, mỏ sẻ
    mọi người quen nuôi từ xưa đến nay loại này, các video của dân chơi trên youtube đều gọi tên là Syke lark

Họ này phân bố rộng trên thế giới gồm 47 loài. Ở Việt Nam có 4 loài thuộc 2 giống
    Họ nhà Sơn ca: http://vi.wikipedia.org/wiki/Họ_Sơn_ca

I&SơnCa and mayrau9018 like this.
  7. littlestar

littlestar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    742
    Đây đúng là thể hiện của sự đa dạng sinh học các bác ạ.
    Theo em thì Sơn ca, Dã ca hay Bách linh(ở TQ có giống này) đều là các chi của họ Lark cả. Chúng đều có cấu trúc cơ thể rất giống nhau, tập tính cũng giống nhau theo như bác Mày râu và bác SVXD nói. Chỉ có giọng hót là tương đối có sự khác biệt mà thôi.

Dưới đây có cái ảnh phân biệt giữa Sơn ca và Dã ca:

Sơn ca hay Dã ca; Skylark hay Woodlark chỉ là cách gọi để phân biệt chúng theo sự phân loại khoa học thôi.
    Còn anh em ta cứ con nào hót hay là ta chơi thôi. Nếu dã ca mà hót tốt lại đẹp như cái ảnh trên thì em cũng cố gắng làm đôi chú nuôi cho nó đã phải không các bác
    hi hi

I&SơnCa, mayrau9018 and svxd like this.
  8. svxd

svxd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    cụ littlestar phát biểu đúng tinh thần của anh em yêu thích các loài chim, kính cụ ***, tiện đây có lời mời anh em chơi sơn ca ở HN làm cái Offline cho nó khí thế nhỉ?

mayrau9018 and littlestar like this.
  9. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    @ SVXD: Loại chim này ko phải con hay bán lừa trên HHT như bác nói đâu, nó bé hơn và thấp hơn con sc một tẹo, mỏ ngắn nhưng móng hậu dài như sc, có con có mào có con không (nếu có thì cũng thấp hơn sc) chứ ko phải to con như bác tả đâu.
    Trong link cuối cùng bác đưa e thấy sc có quá nhiều loại rất có thể đây cũng là một loại sc ít đc biết đến ở VN.

10. svxd

svxd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    I&SơnCa, xxxbopy and mayrau9018 like this.
  11. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Công nhận khá giống thiệt :( , mà sẻ mía có biết hót ko bác? loại em post này chịu hót lắm bác ạ =P~.

Last edited: 14/12/10
  12. littlestar

littlestar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    742
    Cái ảnh em sẻ mía bác svxd post lên là em chim tơ chưa thay lông mẹ, lông quy trên lưng vẫn có nhiều viền trắng. Thay lông xong chắc giống hệt con của bác Mayrau quá.
    Từ "bush" nghĩa là bụi cây, bụi rậm. Nếu như vậy con BushLark này là loại sơn ca sống, làm tổ và kiếm ăn trong bụi cây. Như vậy, nhiều khả năng các bác nông dân khi làm đồng nhìn thấy chúng luồn lách trong bụi mía, trông lại giống con chim sẻ nên cái tên "sẻ mía" ra đời từ đây.
    Em vẫn giữ quan điểm đó là cứ hót hay là chúng ta nuôi. Thực ra con chim chỉ là chất liệu thôi, tiếng hót mới là điều quan trọng, là cái đáng bàn. Đây là một phân loài hay, rất đáng cho chúng ta trải nghiệm...
    thân.

Last edited: 14/12/10
    I&SơnCa, xxxbopy, nhan1234 and 2 others like this.
  13. lovescibi

lovescibi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    191
    mình cũng bị bất nhầm môt con sau này mới biết là "thăng ca" . bắt lúc nó mới mọc lông xong nên rất khó phân biệt với sơn ca vì lúc non mỏ nó cũng mỏng, lông, bộ chân và mình cũng như sơn ca. giống này sức bật rất mạnh và hay lên nấm nằm và thường hót vào những đêm sáng trăng là chính.

littlestar and mayrau9018 like this.
  14. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Chỗ bác gọi con này là " thăng ca " nữa hả, hic hic,,,,,,,, em nó nhiều tên quá đi mất. Trước giờ em tưởng "thăng ca" động từ chỉ hành động vừa bay vừa hót của loài sơn ca thui chứ bác.

littlestar thích bài này.
  15. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Hôm nào Mayrau9018 kiếm hộ mình 1-2 em Dã ca này nhé, nuôi cùng với sơn ca xem sao nha!

16. svxd

svxd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Chiều nay rảnh rang, có chạy một vòng các bãi ven sông Hồng mà tịnh k thấy bóng 1 chú nào :( k biết các chú di cư đi đâu cả, dưới nhà bạn mayrau9018 có thấy bóng chú nào k ?

17. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Khoảng 2 tháng nay em ko lên khu vực đồi có sơn ca nên cũng ko biết bọn nó có hót ko bác ạ. Dịp này cuối năm bận bịu quá chắc phải ra tết mới có cơ hội đi tìm sc .
    Bác SVXD cho em số đt hôm nào giao lưu chim cò tí nhé, em muốn tuyển vài chú sc ca chơi mà nan giải quá định nhờ bác giúp đỡ không biết bác có đồng ý ko?

littlestar thích bài này.
  18. svxd

svxd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    @ mayrau9018: hôm trước bác gọi điện mà k nói chuyện lâu được, bác cho xin lại số nhé, cuối năm cũng hơi bận. Có 1 chú Huế đầu vụ này, đang thay lông, hôm nay mới thấy lên nấm nếu bác hứng thú thì tặng kỉ niệm bác.

19. neuvaisau

Thích đã nhận:
    1,505
    chắc no thay lông đâm ko thấy đâu hay chết vì zet về hehe.
    bác mayrau tập chung vào gáy đi lại định đá sang sc rồi.. sau lại mê bỏ gáy đấy.

20. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Cám ơn bác Cường đã có nhã ý tặng em chú huế, Em đg muốn tuyển một vài chú sc để chơi mà chưa tậu đc chú nào nên hôm trước gọi cho bác nhờ tậu chim giúp ko ngờ bác lại tặng em. một lần nữa cám ơn bác nhiêu.
    số đt của Em: 0985.522.622
    bác cho em nich yahoo lúc nào online nhờ bác tư vấn vụ sơn ca nhé, ních yahoo của em vẫn là: mayrau9018 bác nhé!
    Sơn ca cách đây 11 năm em có nuôi và rất mê rùi chỉ vì hồi đó đk ko cho phép nên đành tạm dừng chơi nhưng vẫn ấp ủ ý định một ngày đk cho phép sẽ quay lại chơi sc.
    Cu gáy thì Em cũng ko bỏ đâu bác ạ, chính những buổi đi gác cu nghe sơn ca hót trên đồi làm em mê cả cu lẫn sơn ca đó bác :D .

neuvaisau and littlestar like this.