Sổng mồi và quà tặng sinh nhật sáng 12/4

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi cucuom, 12/4/12.

1. cucuom

cucuom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,422
    Đi bẫy Cu nhiều nhưng tôi thấy đây là kỷ niệm đáng nhớ, muốn chia sẻ cùng ACE Diễn đàn.
    06h sáng hôm qua 11/4, tôi cùng chú em tiến hướng đường 1 đi được khoảng 2km đường Pháp vân Cầu rẽ thì lốp trước hết hơi, sau khi thay lốp dự phòng xe tập tễnh đi tiếp khoảng gần 30km thì đến bãi đánh.
    7h30 Bãi đánh thứ nhất là vườn nhãn, vừa treo mồi lên cành thế khoảng 2,5m thì rơi lồng. (lỗi do khuất tầm nhìn khi móc chưa ôm trọn cành đã hạ sào)
    10h là Bãi đánh thứ 3 bắt đầu chạm đàn 3 em Bổi, đấu được 5 phút thì thấy mấy em Bổi trên rặng Xoan bay hết, thì ra một bà lão đến làm ruộng gần đó. Chú em tôi lẩm bẩm anh hôm qua có “làm gì” ko? mà đen thế.….:laughing:
    Chú em vừa nói dứt lời thì thấy vù……từ phía con mồi…hai anh em chăm chú nhìn theo bóng chim vừa bay sang vườn bên cách chỗ treo mồi khoảng 60m thấy 1 thổ pha 1 Còi pha đấu ầm ầm. Anh ơi con Bổi Thổ hay quá tiếng rất giống con mồi của mình nhỉ!……tôi trột dạ ngồi im căng tai, căng mắt nhìn thì thấy đuôi ngắn ngắn….Tôi bình tĩnh lấy ngay ống nhòm tác nghiệp …thì ôi thôi… đúng chim mồi của tôi rồi …ahc ahc ahc………:crying::crying::crying:……………….. Lúc này thì hết bình tĩnh rồi nên tôi quên mất lấy máy ảnh ra quay lại cảnh chim mồi của mình đấu ngoài thiên nhiên với chim rừng…

Thành thật xin lỗi ACE, vì chuẩn bị đến giờ uống rượu mừng sinh nhật tôi 12/4 cách đây 40 năm nên tôi sẽ up tiếp quá trình bắt lại mồi và thu phục Bổi Còi là món quà đáng nhớ này.

Và đây là clip mồi sổng khi quay tại nhà

2. girlquayfa

girlquayfa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    342
    chúc mừng sinh nhật anh! chúc anh tuổi mới tràn đầy năng lượng để tiếp tục thu phục bổi ! rất mong có dịp được giao lưu cùng anh!

3. cucuom

cucuom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,422
    Và đây là clip mồi sổng khi quay tại nhà
    <iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/ieDq4JOhg2A" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
    ……..Sau đó, tôi chạy ra chỗ treo mồi và hạ lồng, hai anh em ngồi xem 2 đấu thủ gáy gụ, đánh cánh, mổ nhau lúc trên cây lúc dưới đất vờn nhau quanh vườn. Đến khoảng 10h30 thì thấy 2 đấu thủ ở dưới đất im bặt, tôi bảo chú em xách lồng cùng tiến sát lại hàng rào khu vườn. Tôi huýt sáo thì thấy Bổi bay vù ra ngoài, tôi cùng chú em trèo vào trong vườn chú em tôi đi trước phát hiện mồi đang đứng tỉa những chiếc lông “bị đánh tung” ra, thấy chú em tôi mồi bay ra khoảng 2m thì đứng lại tôi bảo chú em tôi đứng yên đó, tôi mở cửa lồng nhẹ nhàng đặt xuống có vẻ như mồi nhìn thấy mặt tôi trông quen quen nên yên tâm đứng im.Tôi vòng sang ngồi xuống lựa mồi dần về cửa lồng, nhưng nó chỉ ngó chứ ko chui vào, cuối cùng tôi tiến gần khoảng vừa tầm tay và nhẹ nhàng tóm gọn…….Oh …Trong cái Rủi vẫn có cái May!

Suốt đêm nghĩ đến con Bổi còi, nằm mà không ngủ được. Sao nó ra chu lèo nhiều thế……
    7h sáng ngày 12/4/2012, một mình mang con Sẹo và con mắt đen (tập mồi) lên đường còn con mồi sổng cho ở nhà nghỉ phép. Treo mồi lên được 10 phút thì Bổi còi về, nó chung cây con mắt đen, mắt đen làm vài sạc trung bình mỗi sạc từ 15 đến 20 tiếng gù được vài hiệp thì không chịu nổi nước rút của con Sẹo, Bổi còi đành chia tay mắt đen sang chung cây với Sẹo, Bổi còi truyền cành từ trên xuống dưới cành thế rồi lại từ dưới lên trên khoảng 20 phút thì thấy cả 3 con im bặt, 2 phút sau thì thấy mồi đổ gù tôi lấy ống nhòm kiểm tra thì thấy Bổi đang trong lưới rồi…Sau đó tôi nhờ bác thổ dân chụp cho kiểu ảnh cùng món quà sinh nhật.
    Tôi không quên gọi điện ngay cho chú em thông báo đã thu phục được Bổi còi và cũng không quên hỏi lại chú em rằng: hôm trước chú làm gì mà đen thế……chú em tôi trả lời…vâng….
    Hình ảnh
    Mặt em Bổi đây
    Chân của em nó
    và không quên được hình ảnh của mồi Sẹo

Cảm ơn an hem đã đọc bài !

tungdongque, Mr.Nam, trict75 and 39 others like this.
  4. cucuom

cucuom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,422
    Cảm ơn bạn, rất vui có dịp được giao lưu cùng anh em.

Trân trọng,

hoctro_mechim thích bài này.
  5. almanach

almanach Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    2,726
    Nhìn ảnh bác em giật hết cả mình lại tưởng anh Đinh La Thăng đi đánh cu :laughing:. Chúc mừng bác thu phục được bổi hay:applause:

thanhchim, Thu HY, PHIOMON and 4 others like this.
  6. Cuckkoo

Cuckkoo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    322
    Bác này hoành tráng quá, đi đánh cu vác oto đi oách thật. Chúc mừng bác có con bổi kỷ niệm đáng nhớ.

cucuom and hungvcb like this.
  7. minhduc_bienhoa

minhduc_bienhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    hình như em này có 1 chân có vảy huỳnh kiên ( đóng 2 hàng như hạt bắp). không biết e dùng từ ngữ có chính xác hok. nhưng chim có cặp chân như vây ng ta nói là ngon lắm, em cũng có 1 em thổ như vậy. nhưng cả 2 chân đều đóng vảy 2 hàng

cucuom and PHIOMON like this.
  8. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Anh may mắn thế, mà sao k cắt cánh chim mồi đi anh, đẻ thế xổng có ngày bay mất, chân con chim bổi đẹp thật, tí nữa là giao long

cucuom, thanhchim and PHIOMON like this.
  9. cucuom

cucuom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,422

Huỳnh kiên để chỉ con chim có Cườm vàng đóng nhiều, còn vảy (đóng 2 hàng như hạt bắp) thường gọi là Giao long bạn ah,

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:00 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:54 PM ----------

Mồi sổng đã lập thành tích sau mấy ngày nghỉ phép.
    Sau mấy ngày nghỉ Mồi sổng thấy chim rừng Sục lồng ghê, đây là hiện tượng rất ít khi xảy ra đối với con mồi này. Chắc lại muốn chui ra ngoài để thu phục Bổi rồi,
    Hình ảnh chú Bổi kim

tungdongque, Mr.Nam, trict75 and 12 others like this.
  10. doan thanh tung

doan thanh tung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    763
    bắt được con bổi ấy chưa chắc là vui.không bắt được có lúc lại vui hơn cũng có.trong rủi có may nhưng trong may lại có rủi.không ai biết được?

thanhchim, NHAT DUY TH and cucuom like this.
  11. girlquayfa

girlquayfa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    342
    =)) em cũng tưởng thế ! trông cũng giống thiệt!...............

cucuom thích bài này.
  12. mimoc

mimoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    haha. chết cười với bác này, công nhận bác chủ top giống Đinh La Thăng thật.hihi. chuác mừng bác nhé

cucuom thích bài này.
  13. cucuom

cucuom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,422
    Không hiểu Bác này chúc mừng tôi giống ai đó hay là chúc mừng tôi bắt được Bổi hay!
    Này Bác tôi không giám nhận giống ai đó thời điểm nhạy cảm này đâu nhé, ra đường rễ bị mấy ông có ô tô ném vỡ đầu đấy!

Cảm ơn Bác đã chúc mừng,

14. cucuom

cucuom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,422
    Bổi cực Trận nhiều lèo dặm được thu phục bởi mồi sẹo,

Sau 2 năm theo đuổi em bổi trận này[-(, rồi cũng đến giờ phút chốt hạ:applause:.
    Đây là em Bổi mà tôi bỏ công bỏ việc nhiều nhất để cố mời em nó về nhập ngũ…
    Hình ảnh em nó
    Chân em nó đây
    Bộ đồ nghề
    Có đoạn Clip khi thu phục em nó, Room hết cỡ chỉ được thế này mong anh em thông cảm.
    http://youtu.be/-1_iiEyURK0
    [video=youtube;-1_iiEyURK0]http://www.youtube.com/watch?v=-1_iiEyURK0&feature=youtu.be[/video]

Last edited by a moderator: 9/6/12
    Hoàng ĐL, M.U, chuongcana and 5 others like this.
  15. cucuom

cucuom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,422
    <iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/-1_iiEyURK0" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:18 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:50 AM ----------

[video]<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/-1_iiEyURK0" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>[/video]