SOS !!! Cá bị nhọt ở đầu Cần giúp đỡ !!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi nfone, 5/3/07.

1. nfone

nfone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các Bạn !
    Chú Châu mã lai của mình ( To hơn bàn tay ) không biết vì sao lại bị nổi nhọt trên đầu. Lúc đầu chỉ là màu đỏ nhưng sau một ngày nhọt lở ra to rất ghê. Mình đã ngâm thuốc ( loại con nhộng của Thái Lan) hơn một ngày nhưng chưa thấy dấu hiệu bớt mà còn tăng thêm, bây giờ đã chuyển sang màu trắng và bung ra to. Mình lo quá các bạn ơi. Các bạn có cao kiến gì giúp mình với !

Cảm ơn !

2. dragon heart

dragon heart Member

Thích đã nhận:
    0
    bệnh này trị lâu lắm bạn ơi,ngâm 1 ngày không hết được đâu.bệnh này trị ít nhất là 1 tuần với kháng sinh liều mạnh đó.chúc bạn thành công.

3. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Bạn áp dụng cánh này nha:
    1/- Amoxcicillin 500mg (mua ở tiệm thuốc tây), cứ 1 viên cho 30 lít nước (bạn tính thể tích nước trong hồ để tính số lượng cần dùng;
    2/- Xanh Methylene (mua ở tiệm thuốc tây) vớt cá lên nhỏ trực tiếp vào vết loét mỗi ngày 2 lần và nhỏ thêm vào hồ tính tổng liều khoảng 10ml xanh Methylene cho 100 lít nước hoặc thấy đến khi nước trong hồ chuyển sang màu xanh nước biển thì ngưng (Trường hợp có quá liều cũng không sao).
    3/- Thêm muối (Khoảng 100gr/100 lít nước);
    Sau 2 ngày thay 1/2 nước mới;
    4/- Metronidazol 250mg (cũng mua ở tiệm thuốc tây). cứ 1 viên cho 20 lít nước.
    Tiếp tục nhỏ Xanh Methylene ngày 2 lần như trên, cho đến khi lành hẳn.
    Chúc bạn thành công.

4. nfone

nfone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn bạn, mình sẽ thử em nhưng với kháng sinh liều cao và các loại như trên cá có chịu nổi không ?

5. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Bạn yên tâm, mình hòa vào trong cả 1 bể nước chứ có đổ vào miệng cá đâu mà sợ.