Sos- cá lờ đờ bỏ ăn

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi tocdo, 25/3/08.

1. tocdo

tocdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nguyên Nhân:
    ko biết nước hồ cá nhà mình ntn,tự dưng cá lờ đờ bỏ ăn,ko bơi nằm góc 1 chỗ...mình tưởng nó bị bệnh nên bắt ra hồ riêng,sau đó thì dần khỏe và bơi đc.E bỏ con khác vào hồ cũ.Nhưng khoảng 3tiếng sau mình để ý lại thì thấy con cá mới bỏ vào hồ cũ hấp hối,trôi lềnh bềnh.E liền bắt ra bỏ vào hồ khác thì thấy e nó dần dần hồi phục(chắc trễ 1' nữa là die).Như vậy thì rõ ràng do nước có vấn đề.

Tình hình cá:
    Con đầu tiên thì đã khỏe nhưng vẫn ít ăn và đi phân lỏng,trắng chảy dài.Còn e thứ 2 thì sau khi từ cõi âm trở về thì bây h vẫn còn sốc,phân trắng chảy dài và toàn thân đen lại,nổi trắng trắng như bị mốc,vây và đuôi thì có dấu hiệu teo quắp lại(e ko biết chính xác là do nước ăn hay nấm),nếu nấm thì trong vòng 3 tiếng ko thể nhanh toàn thân như vậy đc cho nên e nghiêng về nước ăn nhiều hơn.

Nhờ các bác:
    Vậy các bác xem giúp dùm cá hiện h bị gì và cách chữa trị 2 con cá như thế nào chứ e thấy tình hình con cá thứ 2 tuy thoát chết nhưng vẫn còn nguy kịch lắm,đang tung tăng vui vẻ khỏe mạnh tự nhiên bị bỏ vào hồ cá khác trong vòng 3tiếng mà trở nên ntn,nếu e nó có như thế nào chắc e hối hận lắm.Mong các bác giúp đớ.:crying:

2. thaigia

thaigia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    ko sao đâu bác ơi cá chỉ bị shock nước cấp tính thôi, được bác cấp cức kịp thời rồi. mà bác kiểm tra xem có vật gì lạ trong hồ ko, hay máy lọc nước bị rò điện . chúc cá bác may mắn.

3. ledinhtai

ledinhtai Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Có lẽ do bác mới thay nước hồ đúng không? Khi thay nước hồ cần lưu ý một số điểm sau:
    1. Thay khoảng 50% nước.
    2. Sau khi thay nước không nên cho cá ăn liền.
    3. Nên khử flo cho nước trước khi cho vào hồ.
    4. Cho thêm ít muối vào nước để kử trùng.
    Chúc bạn thành công.

4. tocdo

tocdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đâu có mới thay nước hồ rồi bỏ cá vào đâu,đằng này là đang bình thường,đang khỏe mạnh tự dưng con cá đang nuôi trong hồ lăn ra ốm,sau đó mình bắt ra bỏ thử con thứ 2 vào thì xí nữa là die.....vấn đề là ở chỗ đó các bác ạ.Chứ thay do sốc nước vì mới thay hồ thì mình có kinh nghiệm mà.

5. davebatista

davebatista Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá mình cũng có hiện tượng như bạn tự dưng đang bơi tung tăng thì lăng đùng ra bệnh chả hiểu nổi

6. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Chuẩn bị đủ nước để thay 70% hồ , tôi nghĩ là nước có vấn đề nên mình phải thay nước số lượng nhiều 1 cách bất đắc dĩ như vậy, nhớ xục oxy cho mạnh, thử trước từng em một cho chắc ăn

7. thaigia

thaigia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    hihi rút kinh nghiệm của chủ topic lần sau có thử nghiệm thì kiếm mấy em cá chép mồi mà thử hihi

8. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Coi chừng có hóa chất trong hồ . Ai đã làm rớt cái gì vào trong ấy nên cá mới bị như thế. Tốt nhất bỏ hết nước. Chà sạch hồ phơi nắng khoảng 2 ngày rồi tiếp tục nuôi bạn nhé.

9. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Cá có bệnh tật gì thì cũng đừng có vớt qua , vớt lại như vậy bạn à :( Em nó đang mệt còn lại bị quay nữa :( Chưa kể bạn bất ngờ vớt em nó từ hồ này qua hồ khác, em nó còn bị shock nước nữa :(

10. legiadai

legiadai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    đi phân lỏng chắc là có thể bị đau bụng do ăn nhầm thức ăn thiu thối,cũng có thể trong nước có chất j` làm cá bị shock.THôi,bây h bạn nên rút hết nước,chà rửa bể=muối,phơi nắng rồi cho cá vào lại là OK thôi mà

11. Van Vu

Van Vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Cá bạn bị nhiểm trùng đường ruột

cá bị nhiễm trùng đường ruột rồi,mau mua thuốc cho cá đi bạn ơi,tham khảo ở phần các bệnh thường gặp,hay wesite "thapbatlahan.com.vn"chúc cá của bạn mau khỏe.

12. Van Vu

Van Vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    À mình quên,wesite:"nuhoangkimcuong"

.........................................................................................