SOS, cá mình bị yếu, ko bơi được

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi minhkaka, 23/6/07.

1. minhkaka

minhkaka New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình đuợc bạn cho con cá la hán, cá to, dài hơn 20cm, nuôi đuợc 1 tuần nay ok, hồi sáng còn thấy nó giỡn với mình, từ lúc chiều cứ thấy nó ngẩng đầu lên khỏi mặt nước, nhảy lên( giống như thiếu oxy), mình bắt nó ra bỏ vào xô và xục oxy, càng lúc thấy nó càng yếu, bỏ lại vô hồ(1m2x50x80), thì cá chìm nghỉm, nó bơi ngang rồi, bơi lại chỗ đống sỏi nằm đó,
    Nước hồ mỗi ngày mình mỗi thay (thay 1 gang tay) và bỏ muối hột vô, trong hồ còn nhiều thức ăn (cá nhỏ xíu+cá chép) nước hồ sáng giờ ko thấy phân cá
    Cứu mình với các bạn ơi

2. luuthehoa

luuthehoa Member

Thích đã nhận:
    0
    chắc già quá rồi chết cũng phải:( chuẩn bị lo hậu sự đi:laughing: mà nói giởn thôi nha mình cũng không biết nữa............... thủ hỏi các chuyên gia xem

3. trung2t3c

trung2t3c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Có thể chất nước bị gì hoặc thức ăn không vệ sinh.....cũng có thể có nó không bị gì. Hiện tượng bơi ngửng đầu sát mặt nước đối với những con cá lớn là hoàn toàn bình thường.Bạn xem lại thành hồ có con gì bám vào khiến cá cứ nhảy lên chỗ đó (cá mình vẫn hay thường như thế).Cá mệt có thể chính bạn gây ra khi bắt nó ra xô xục oxy rồi lại bỏ vào hồ -> gây tình trạng sốc nước cho cá.

4. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    bạn hạ mực nước hồ xuống chừng qua lưng cá chút thôi (cho thêm chút nước mới vô), mở máy thổi ôxy, vớt hết thức ăn thừa ra. kg bít bạn cho vô bao nhiêu muối mỗi lần thay nước. mỗi ngày mỗi thay nước đồng thời thêm một chén muối thì sau một tuần thì thành hồ nước biển rùi cá sống sao đc và thay nước máy hay nước giếng. nếu thay trực tiếp nước giếng mà không lọc trước thì cũng bị như vậy. tiếp tục theo dõi khi đã hạ nước nhé.

5. sinh

sinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ơi lọc nước cách nào vạy?:confused: ~X( I-| :x :laughing: =)) :-*