SOS cách thay hồ nước

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi barroco, 25/11/07.

1. barroco

barroco Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác chỉ em giúp cách thay hồ nước như thế nào để con LA HÁn của em không bị chúi nhủi hay lật ngang đi với ạ! Em đang khổ lắm đây...~X(

2. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    -Không thay 100% lượng nước trong hồ.
    -Nên sử dụng nước đã qua xử lý.
    -Hạn chế thay nước vào buổi tối.

3. CaMap85

CaMap85 Member

Thích đã nhận:
    0
    ồ cá bạn đang trong tình trạng nguy hiểm đó, như anh zai bên trên nói đúng đấy, bạn nên giữ lại 2/3 nước cốt, châm nươc mới vào, lưu ý cho thêm chút muối để tăng độ PH trong nước !!! thân

4. ngananh

ngananh Member

Thích đã nhận:
    0
    thay 30 % thôi bạn, trời lạnh thì hạn chế thay nước tốt nhất là thay vào buồi trưa

5. NguyenDinhSang

NguyenDinhSang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn thay 60% nước trong hồ thôi bạn thay hết 100% sẽ làm cho em nó bị sốc nước ,hoặc em nó bị hoảng sợ

6. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cho muối để tăng thêm PH hả các bác. vụ này em mới nghe không biết có đúng không vì hồ nhà em PH thấp quá cỡ 6 đến 6,5 thôi.

7. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Muối không có công dụng tăng hay giảm độ pH,từ nhiều năm về truớc,người nuôi cá đã có thói quen cho muối vào hồ với tác dụng sát khuẩn là chủ yếu,với liều lượng thích hợp và sử dụng đúng cách,muối cũng góp phần chữa lành một số bệnh thông thuờng ở cá cảnh.

8. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Nên giặt bông thấm thường xuyên ( tối thiểu ngày 1 lần ).Cho ăn vừa phải để đừng cho nước dơ quá. Nuôi quen rùi nghiên cứu lọc 3 ngăn xài để lâu thay nước.

9. haokhang

haokhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Ủa sao bạn được độ PH vậy?Nếu dùng máy thì đắt qua, có cách nào hay mà rẻ tiền thì chỉ anh em với nhé. Bạn muốn tăng PH chỉ cần cho ít san hô vào là xong ngay (cho vào máng lọc cũng tốt)

10. quangtd

quangtd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    @trannhan90 : chà 1 ngày bác thay bông 1 lần thì mấy vi khuẩn có lợi cho cá sẽ chết hết . Ít nhất là 1 tuần 1 lần chứ , lần giặt bông ko quá kĩ . Thân !

11. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    1 ngày giặt 1 lần quá tốt có sao đâu, chỉ giặt lớp bông trên cùng của ngăn 1 (xài lọc 3-5 ngăn...)

12. tocdo

tocdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    1tuần hoặc 10ngày thay nước 1 lần,mỗi lần thay chỉ rút nước 2/3 hồ,vì số nước cũ còn lại cá giúp cá dần thích nghi với nước mới.Sau khi châm nước đầy hồ bạn cần bỏ thêm muối sống vào để sát trùng nước và làm giãm chất javel(chất tẩy có trong nước máy)làm cá có thể ngột dẫn đến sốc nước,lúc đó cá sẽ có hiện tượng như bạn nói.Lưu ý sau khi thay nước hãy để máy sục khí tạo oxy thật nhiều để cá khỏi bị thiếu oxy do nước mới thay là nước cứng,ít oxy cho cá thở.Muối sống ko có tác dụng tăng PH cho cá,bạn muốn đo độ PH thì ngoài các cửa hàng đều có bán bình dung dịch đo PH và có hướng dẫn cụ thể,ngoài ra còn có bán dung dịch tăng và giãm độ PH,giá dao động từ 20-25k.Ai có ý kiến tốt hơn thì bổ sung giúp nhé.

13. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Javel ( hay còn gọi là Clo hoạt tính) có tính chất tẩy rửa,khử trùng...v,v.v...có nhiều trong nước máy sinh hoạt.Nước cứng hay mềm là do ta... xử lý.Sau khi thay nước mới dù ít hay nhiều tức là ta đã tăng thêm lượng Oxi hòa tan rồi.Với một độ mặn thấp thì Muối kô làm tăng pH nhưng Muối cung cấp những thành phần khoáng chất cần thiết cho môi trường nước,đồng thời Muối tạo ra áp suất thẩm thấu cơ thể giúp cá hấp thu tốt...để phát triển và nâng cao đề kháng.

14. barroco

barroco Member

Thích đã nhận:
    0
    rất cám ơn các anh đã tận tình hướng dẫn, em sẽ thực jiện ngay đây ạ!!!!!!!!!!