SOS cần các bác xem giúp em với

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi cuccucu, 2/6/08.

1. cuccucu

cuccucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Hôm qua em bắt được 1 em chim cứ gọi tạm là sơn ca bởi vì gọi tạm là mấy anh ở chỗ em bảo nó kô phải là sơn ca mà là con gì đấy nhưng lại có anh nói đó là sơn ca . em đưa cả ảnh con bố và con me cho các xem hộ em với .
    đây là con em băt được :
    đây là con bố và mẹ :
    con me em chưa gửi được mong các bác giúp em vơi .

Last edited by a moderator: 2/6/08
  2. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Con này không phải là sơn ca, mà nếu không nhầm thì là sẻ mía. Đây là chú sơn ca non của mình để bạn tiện so sánh
    nhìn gần hơn tý

Last edited: 2/6/08
  3. cuccucu

Thích đã nhận:
    20
    Trời ơi thế em này em phải sử lí làm sao đây các bác , mà nó nhìn rất dễ thương , thôi nếu kô phải em cứ nuôi khi nào lớn thì phóng sinh vậy .
    còn đây là con bố :

4. huy31101984

huy31101984 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    theo em thì đây đúng là sơn ca đó.nhưng để chắc chắn thì bác nên nói bắt ở vùng nào thì anh em mới biết vung đó có sơn ca hay ko thì sẽ chính xác hơn

5. matrix2k_dnl

matrix2k_dnl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    930
    Con chim này hình như là con chim manh manh nó nhìn giống con chim son ca nhưng không phải là son ca nếu không phải mong bạn bỏ quá cho!

6. haihp

haihp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    con này không phải SC đâu chỗ tôi gọi là dã ca hay chim luôn nhìn rất giống SC nhưng lông đậm hởn nhiều móng chân gắn hơn có cậu em cũng bắt được 1 ổ 4 chú tôi chụp ảnh rồi nhưng không post được bạn chỉ tôi cách post ảnh nhé ( ngày trước sau khi viết bài xong kéo chuột xuống 1 tý có bảng additional options trong đó có ô Browse và ô hot it v.v tôi còn post được nay không thấy nên đành chịu bạn giúp tôi nhé )tôi sẽ post lên để bạn so sánh

7. vanhkhuyen1983

vanhkhuyen1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    heee ở HP đúng không bác.... không nuôi cho em đi:D không fai SC chặt đầu em ngồi chơi đi

8. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    Con sc của anh dammechim đẹp quá - chúc mừng nhé , mà sao có 1 con vậy anh, không mua vài em nữa nuôi cho sướng .

Chim vùng nào vậy anh mà màu lông sáng quá . nhìn phê thiệt.

9. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Cám ơn Dat có lời khen, vì nhà mình đã có hai chú già rừng rồi, một chú Huế năm nay mới căng nhưng chưa đến đỉnh, còn một chú Sông Hồng thì mới được tầm 8-9 tháng, mùa này mình tuyển thêm chú non đó nuôi thử xem sao, ý định là thử nghiệm thôi xem chú non học chú già như thế nào? Còn vì sao mình nuôi 1 chú là vì mình đi làm nên không chăm được nhiều, ảnh mình post lên đó là ảnh mình chụp ở cơ quan đó, sáng chăm ở nhà chiều xách cả lồng đến cơ quan chăm, nhưng giờ chú tự ăn ngon lành rồi nên mình để nhà chỉ thỉnh thoảng bón cho chú cho nó gần mình cho gần gũi với chủ. Vấn đề chú đó xuất xứ ở đâu thì thật ra theo kinh nghiệm của mình là chim Huế (dòng chim Huế màu nhạt hơn dòng khác) và ở ngoài HN thì hầu như sơn ca đều xuất xứ từ Huế, trong đó có nhiều họ nuôi công nghiệp rồi đánh ra HN. Nhưng nhiều khi họ gom các nơi lại rồi đánh ra HN cũng nên. Tại sao mình nói vậy vì ngoài Bắc có 3 loài SC chính đó là SC Sông Hồng (dòng SC sống dọc theo Sông Hồng nên gọi là sơn ca Sông Hồng), SC Quảng Yên, SC Cát Bi và cả 3 loài này đều rất hiếm nếu không nói là sắp tuyệt chủng vì SC Sông Hồng có chú nào thì họ bẫy ngay thì làm sao có con non, SC Cát Bi mình vừa được biết là không còn đất để sống họ xây nhà hết rồi, SC Quảng Yên thì hiếm mà giá thì "ngất ngây con gà tây". Hồi tháng 11 năm ngoái mình có vào trong đó nhưng việc quá gấp gáp nên không liên lạc được với bạn, sẽ có dịp mình vào (nhưng chưa biết thời gian nào) mình đến nhà Đạt xem mấy chú SC của Đạt nhé, kể ra đợt đấy mà kiếm được một chú mang ra cho đủ bộ Bắc, Trung, Nam thì tốt. Số ĐT của Đạt mình vẫn lưu trong máy đó, số đuôi là 99. Thân

10. DucYen81

DucYen81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    706
    Ở miền Nam thì có 3 loai chim đồng hay nhằm với nhau là:SC(có nơi gọi là chiền chiện bói),chiền chiện(hay chiền chiện chó)và dả ca(hay giả ca)
    So sánh :
    -Mỏ dả ca to và dày như se sẻ,dáng mình cụt hơn SC,Móng thới cut.có chóp lông ở đẩu giống SC,giọng hót giống chòe than hay yến hót
    -Chiền chiện giống SC hơn nhưng nhin kĩ thì dáng người dài và cao hơn SC (móng thới chiền chiện cũng dài như Sc nhưng hơi cong hơn 1 chút),ko có chóp lông ởi đầu.chim lơn thì dễ phân biệt nhưng chim con chỉ có 1 cách là xem lưỡi,trên lưỡi Sc con có 3 chấm đen còn chiên chiên thì ko,chiền chiện ko hót chỉ kêu chát...chát...chát ...
    -Theo DucYen thì con chim con của Ban là chim chiền chiên.Ban thử xem lưỡi chim rồi bợp vài tấm cho mợi người cùng xem!!!!!

Last edited: 3/7/08
  11. hothabi

hothabi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    Bạn DucYen 18 cho mình hỏi tí. Chú SC non của mình khi nhỏ thì lưỡi có mấy chấm đen. Nhưng sau 02 tháng thì các chấm đen đó nhạt mất. Thế thì có phải là SC không vậy. SC vài mùa rồi thì có còn chấm đen không bạn?

12. anhnam

anhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Chim sơn ca hay chim giả ca?
    Đúng như bạn matrix nói nó là chim manh lớn [Richard's pipit], còn gọi chim giả ca vì giông chim sơn ca. Chim manh lớn có thể sồng làm tổ dưới đất và trên cây nên có bàn chân đặc biệt ngón sau dài móng dài để chạy dưới đất, các móng đều cong đậu được trên cây [như hình bạn chụp cha nó đậu trên ống tuýp hàng rào, cái này chim sơn ca không làm được]. Hình dưới chim manh lớn.

13. thanhtunghp

thanhtunghp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    em ko sem được hình anh cài lại hình coi.ma nhà anh ở đâu vậy

14. cuccucu

Thích đã nhận:
    20
    Anh ơi thế thì đúng là con manh manh như hình anh post lên rồi đó . tiếc thật ngày trứoc có nhiều người nói ở nomura này cũng có sơn ca mà làm em cú tưởng hhuhuhuh.