Sos-cẤp CỨu BẦy CÁ La HÁn DÙm Em GẤp

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi trieunguyen86, 17/7/07.

1. trieunguyen86

trieunguyen86 New Member

Thích đã nhận:
    0
    các anh em nào có kinh nghiệm chữa bệnh cá la hán thì cứu giúp dùm bầy cá la hán dùm em!

hiện tại em đang nuôi 2 hồ cá 8tấc:1 hồ nuôi 1 con lớn hơn bàn tay, 1 hồ nuôi 4 con nhỏ bằng 3 ngón tay
    tự nhiên 4 bữa nay hồ nuôi 4 con nhỏ xuất hiện bệnh nấm, ban đầu chỉ 1 con xuất hiện mấy đóm trắng trắng , em tưởng là do Oxi thổi vào người.hôm qua con này xuất hiện các đóm giống bông gòn màu trắng, và 3 con kia bị theo luôn nhưng nhẹ hơn. Ra tiệm cá hỏi thì người ta nói bị bệnh nấm và bán cho hai thuốc CREENF CLEAR 125ml( ghi nhiều chữ trung quốc ).về đổ vào hồ nhưng ngày mai không thấy giảm mà tình trang còn nặng hơn. quay ra tiệm cá hỏi tiếp. người ta lại nói là chắc cá không chịu loại thuốc này và tiếp tục bán chia thuốc khác giá 4000.về thay nước rồi đổ vào tiếp. nhưng ngày hôm nay thấy cũng y như cũng

còn cái hồ nuôi riêng con cá lớn thì từ bắt về từ nhà thằng bạn!cá vẫn ăn nhưng không thấy đi ra phân ra gì hết.chiều nay con nó ăn, nó vẫn ăn bình thường

tình hình là cả bầy cá em bị như thế. Em cũng mới chơi cá hơn 1 tháng!không có kinh nghiệm!anh em co kinh nghiệm chỉ giúp dùm em cứu bầy cá của em!
    em cám ơn!

2. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Nấm trắng có rất nhiều cách trị và có nhiều bài viết trên diễn đàn.
    Phương pháp đơn giản nhất là: Bỏ thêm muối và ghim sưởi liên tục từ 30-32 độ từ 2 đến 3 ngày là xong

3. Nhoc-Mos

Nhoc-Mos Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bị nấm thì tăng sưởi như anh DươngNguyen chỉ là đúng rồi đó bạn,còn con cá lớn ko ị,hay nó ị rồi mà máy lọc hút hết rồi,mà theo mình nghĩ cá ko ị cũng chẳng vấn đề gì,đừng vì thế mà cho nó ăn nhiều,ăn nhiều sình bụng chữa còn mệt hơn!!!