SOS - Cấp cứu, mong mọi người giúp đỡ

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi TuanLong, 15/3/07.

1. TuanLong

TuanLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới có em TL này, được khoảng 3 hôm, tự nhiên em nó có nhiều nốt trắng (chắc là nấm), mình liền đổi em nó sang 1 hồ khác, rút bớt nước, tăng nhiệt độ lên 33 độ, cho muối hột theo tỷ lệ như anh em trong diễn đàn thường làm.
    Anh em xem liệu chú này có qua khỏi cơn nguy kịch này không? nếu có cách chữa xin anh em trong diễn đàn chỉ giùm.
    Xin cảm ơn tất cả.

Sau đây là 1 số hình của em nó trông thật đáng thương:

Toàn cảnh em nó

2. acmonica

acmonica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    cá của huynh sao mà te tua dữ zậy ? tội nghiệp quá....
    Theo mình huynh nên kiểm tra lại nguồn nước cho cá, cá mới về lạ môi trường nước nhiều khi bị như thế.
    Vả lại trước khi mua nó thì huynh đã thấy nó có dấu hiệu gì chưa ? Sao duôi của nó rách nhiều vậy ? Có bị cá nào cắn không ?

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Hiện tại bây giờ đã khuya rồi, bạn không thể đi mua thuốc ở đâu được đâu, cách hạn chế bệnh theo GHT bạn nên thực hiện như sau.
    Tăng nhiệt độ thật cao, hết cỡ của sưởi nhé, chắc 33 - 35 độ gì đó.
    Bể 1,2m x0,45x0,60 thường chữa bệnh hết 1kg muối nếu đầy nước, tùy vào thể tích bể của bạn mà cho theo liều lượng nhất định.
    Bật máy sủi hết cỡ, giảm dòng chảy của nước tối đa, mục đích cá đỡ mệt.
    Ngừng cho ăn.
    Sáng mai dậy đi mua thuốc con nhộng màu nâu, ruột màu xanh thả vào theo liều lượng bể 1,2mx0,45x0,6 đầy nước cho khoảng 5 viên + 2,5 vỉ metronidazol = 25 viên 250mg. Để tiết kiệm thuốc bạn rút nước đi.
    Rửa nước muối đặc tất cả các loại vợt vớt cá nhé. Muag này nồm, ẩm thấp cá hay bị nấm kinh.

4. TuanLong

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn GTH nhé, mình đã chuyển chú ta ra bể 80x40x40 từ trưa nay, tăng nhiệt độ lên 33độ, cho thêm muối, mình chỉ biết có mỗi thế, sang mai lại phải đi công tác đến chiều, kiểu này không hiểu chú ta có qua khỏi không? buồn quá......

5. TuanLong

Thích đã nhận:
    0
    Cá mình nuôi 1 mình, tại nó bị nấm nặng quá nên ăn mất cả vây đuôi.

To GTH: bạn bảo mua thuốc con nhộng đó là mua ở hàng bán cá ah.

6. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Đúng roài, mua ở hàng bán cá, khoảng 6-8k/1 viên, cứ mua 1 vỉ về xài dần.

7. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Cá của bạn nhiễm nấm quá nặng.ăn gần hết đuôi rồi,bạn làm theo GHT là đúng rồi đó.nhớ xem lại tỉ lệ muối.khoảng 400gr/100 lít nước là đủ.mua thuốc con nhộng màu nâu hay loại màu trắng đều được.ở tiệm bán thuốc cho cá la hán bạn hỏi bịch thuốc màu xanh lá nhạt.trị đủ loại bệnh của la hán cũng tốt lắm trong sg bán 7k chỉ xài 1 bịch là dứt.tổng vệ sinh hồ & các thiết bị liên quan.cho nước mới & bắt đầu xem như 1 hồ mới.cẩn thận hội chứng hồ mới nhe bạn.đã có nhiều trường hợp sau khi điều trị cho cá xong thì toàn bộ vi sinh đều bị tiêu diệt.nên hệ sinh thái bị mất cân bằng dẫn đến cá bị ngộ độc.Nên thường xuyên theo dõi cá.thấy biểu hiện lạ hay cọ quẹt vào các vật trong hồ là phải điều trị ngay.

8. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    khi nâng nhiệt độ lên 33 độ.nấm sẽ chết & rụng đi,thuốc là để tăng sức đề kháng cho cá + tiêu diệt các bào tử của nấm còn trong nước tránh tái nhiễm.nấm thì dễ xử lý bằng muối & nhiệt độ cao nhưng các bào tử của nấm thì rất khó tiêu diệt.

9. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cứ phải để nhiệt độ cao dài dài, đến khi hết nấm vẫn cứ phải để nhiệt độ cao thêm vài ngày nữa thì nấm sẽ quá vòng chu kỳ sinh nở nên tự hết, sau đó ta thay nước và trở về 27 độ như bình thường.:D

10. TuanLong

Thích đã nhận:
    0
    Mình vừa xem tăng nhiệt độ lên 35 độ, cho thêm 2 hòn sủi nữa...

11. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Bác nói đúng rồi.HN nhiệt độ không ổn định sau khi cá hết bệnh cũng nên cắm sưởi thường trực để ổn định nhiệt độ.

12. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình có đề xuất giải pháp khẩn này cho em cá của bạn, bạn xem có dùng được không nhé:
    - Kiểm tra nhiệt độ ở HN, nếu nhiệt độ ngoài trời bình thường ổn định từ 25 độ trở lên thì không cần dùng cây sưởi. Nếu nhiệt độ thấp thì nên set nhiệt độ ở khoảng 27-28 độ.
    - Kiểm tra chất lượng nước, bộ lọc, vệ sinh và thay toàn bộ bông lọc mới.
    - Thay nước và rút bớt nước xuống còn 1/2 hồ, khoảng 20-30cm (khoảng 200 lít nước), không bật bộ lọc mà chỉ dùng 1 sục khí là đủ.
    - Dùng thuốc đặc trị cho cá rồng hoặc sử dụng thuốc các bác khuyên dùng trên diễn đàn này hoặc chỉ đơn giản là dùng Tetraxilyn liều 500mg (viên con nhộng), bỏ 2-3 viên vào hồ, dùng thêm khoảng 3/4 chén muối hột hoặc muối bọt thường (không cần dùng muối iot). Ngâm cá khoảng 18-24h (không ngâm quá lâu phòng cá bị ngộ độc thuốc), sau đó xả nước vào từ từ, vừa nâng mực nước vừa rút bớt nước cũ ra. Sau đó, khoảng 2 ngày cho chạy lại bộ lọc; khoảng 3-4 ngày sau theo dõi cá nếu thấy còn nấm nhiều thì lặp lại biện pháp chữa như trên. Sau khi thực hiện biện pháp chữa, bạn nên năng thay nước và nhớ giữ nồng độ muối trong bể khoảng 3/4 chén muối (mực nước khoảng 40-50cm) đều đặn đến khi hết nấm, lúc này thì không cần cây sưởi nữa. Lưu ý không cho ăn lúc ngâm thuốc, chỉ cho ăn lại khoảng 4 ngày sau, và cho ăn ít, nếu cá không ăn thì vớt thức ăn thừa ra ngay và cho cá nhịn tiếp ít ngày sau (cá không chết đâu).
    - Bồi dưỡng: Do cá bị bệnh quá trình hồi phục rất cần vitamin và khoáng chất, bạn nên mua 1 lọ amino vitamin dùng cho cá la hán, sau đó mua một ống tiêm nhỏ rút 3 giọt vitamin (vì cá bạn còn nhỏ) tiêm vào bụng con dế rồi thả cho cá ăn.
    Chúc bạn thành công.

13. TuanLong

Thích đã nhận:
    0
    Chiều nay vừa về đến Hà Nội là mình tức tốc đi mua ngay viên thuốc con nhộng màu nâu, ruột trong màu xanh (như GTH đã nói), bể dưỡng em nó là 80x40x50, mình để có 1/3 nước (thấy người bán thuốc nói là chỉ cần 1 viên là đủ) mình cho 1 viên vào, nước chuyển thành 1 màu xanh, sau đó cho nhiệt độ lên 34 độ, bật hết máy sủi và lọc.
    Bây giờ thì chỉ còn biết chờ đợi...

14. nữ_nhân_ngư

nữ_nhân_ngư Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    quá kinh khủng,em nghi la` nó có bệnh từ trước khi bác bắt cơ,chắc bác ko để ý kĩ ,lúc đấy các đốm trắng còn nhỏ,chứ ko chả có lẽ j` mà bác mới nuôi được 3 ngày đã bị thía này rồi,ăn gần hết đuôi rồi còn j`!nhìn con cá thương quá
    theo em,bác tăng nước lên 32 độ,thêm sủi,để nước thấp,táng cho nó 1,2 gói dưỡng nhật,7,8 viên Merynal V-(thuốc của phụ nữ),rất công hiệu,em đã dùng rất nhiều,chỉ khoảng 3 ngày là ngon lành rùi,em thấy viên nhộng đắt mà chưa chắc đã tốt bằng Merynal V,tetracilyn.......( có lần,con cá vàng của em bị nấm,em đem tẩm nó với tetracilyn,merynal v,ngâm khoảng 10 phút,vứt lại vào bể,thấy nấm như rụng cả đàn xuống luôn,hôm sau lại bơi tung tăng,nấm mất gần hết rồi) !chúc cá bác mau khỏe

Last edited: 17/3/07
  15. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Thuốc Merynal có công dụng chữa loét rất hiệu quả, nhưng đó là loại thuốc khá nặng, có thể gây cho cá die luôn, khi dùng cần dùng liều lượng thấp thôi, nêu ngâm lâu ngày thì chỉ cần 0,5 - 1 viên là đủ.
    Mà mua loại thuốc này cần các chị em đi mua nhé.

16. TuanLong

Thích đã nhận:
    0
    Qua gần 1 ngày ngâm thuốc, em nó đến giờ rụng gần hết đuôi rồi, kiểu này em nó nhiễm nấm nặng quá rồi. MÌnh đang để nhiệt độ là 34 độ liệu có cao quá không nhỉ?

17. ảowana

ảowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    chậc chậc!thấy thương nó quá!chắc bác nên tăng liều thuốc lên 1 tí nữa đi!bác cho thuốc vàng của nhật chưa!nếu chưa thì bác mua cho vào hồ đi!gói đó 20 nghìn!diệt khuẩn cực mạnh
    nhìn tội ghê vậy!con này có màu vàng rất đậm vậy mà lại bị bệnh!nếu qua đc thì bác ráng cho nó ăn lại sức nha!chúc cá bác mau khỏi bệnh

18. nữ_nhân_ngư

nữ_nhân_ngư Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    kinh khủng quá,em chưa thấy con nào mà bị nấm ác như con này,nhìn khiếp quá!bác GHT ơi,em thấy merynal đâu đến nỗi kinh khủng quá đâu,mỗi lần em táng 8 viên/100 lít nước,ngâm 3 ngày mà cá co' bị làm seo đâu!
    với lại em thấy cái thuốc con nhộng hinh` như là ko có tác dụng hay sao ý,mấy lần đi mua họ toàn cắt từ cái vỉ thuốc mốc mốc meo meo,chẳng biết hạn sử dụng là cách đây mấy thế kỉ nữa:((

19. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Có lẽ nhìn ảnh trên phải dùng đến Merynal thật roài, sáng chủ nhật mình sẽ cấp cho cậu 1 viên về chữa xem sao nhé, nhưng lỡ nó die đừng trách GHT nhé.

20. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Nếu không chữa nhanh để nấm vào mang thì hết thuốc chữa đấy nhé. Vì nếu bị nấm mang cá sẽ không hô hấp được và hy sinh!!![-( [-( [-( Tôi khuyên bạn nên chữa triệt để đi. Phải dùng phương pháp mạnh thôi vì cá nhà bạn bây giờ đang ở tình trạng rất nghiêm trọng rồi đó.
    Bạn cứ cho nặng muối vào 0,3kg/ 100 L nước. Thuốc M thì cứ đánh 2 - 3 viên/ 100 L nước. Thuốc vàng hoặc viên con nhộng mầu nâu 2viên/ 100 L nước. Nhiệt độ 34 - 35 độ. Không cho ăn trong khoảng thời gian ngâm thuốc. Nếu nấm chỉ ăn vây và nhớt cá chứ chưa vào đến mang cá thì sau 3 ngày ngâm thuốc cá của bạn sẽ khỏi thôi.
    Chúc chú cá nhà bạn nhanh chóng bình phục.