SOS-chim sẻ non

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi Solid Blue Discus, 19/6/07.

1. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Mọi người ơi, giúp em với.
    Số là trong cái quạt thông gió wC nhà em có 1 cặp chim sẻ làm tổ, nó đẻ nhiều đợt rồi, và đợt này là đợt thứ 7--8 gì đấy.
    những lần trước thì không sao, đến lần này thì có một con chim non nó nhảy thẳng ra khỏi ổ, rơi vào chuồng chó bên dưới.
    Nghe chó sủa nên em phát hiện kịp và bắt nó ra..
    Con sẻ này khá lớn, lông mọc đủ, chắc do tập bay mà bay không được nên rơi khỏi ổ, bắt ra khỏi chuồng chó vẫn còn khỏe mạnh, nhanh nhẹn..
    Em thả nó vào lồng manh manh.
    Vấn đề là em không nghĩ hai con manh manh đấy xã hội đen như thế, tụi nó đánh đuổi con chim sẻ rất "nhiệt tình" --__--..cắn, mổ, đủ kiểu
    cùng cố lắm nên em phải bắt con chim sẻ sang chuồng to của con xít, tối nay tạm cho con xít ngủ ..với em.
    Vậy nên em phải tập cho nó tự ăn như thế nào đây, có phải bón bột cho nó thêm không, vì dù lông lá đầy đủ em vẫn thấy mép mỏ nó còn viền vàng rất rõ...
    mọi người giúp em ngay nhé, để nó bị sao thì tội lắm..em nuôi nó khỏe bay được thì thả...

2. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Loại tập bay chuyền thế hơi khó đấy.
    Nếu nó còn há mồm thì đút cơm cho nó ăn. Hoặc già hơn thì cho nó tự mổ. Ở giữa 2 loại này thì bó tay

3. Solid Blue Discus

Thích đã nhận:
    1,846
    nó không há mồm đòi ăn..em không biết mai em bỏ kê vào thì nó có tự ăn không, vì thường manh manh non hay yến phụng non cũng thế, em thấy chim con tập ăn theo chim lớn, nếu để khơi khơi nó không biết gì cả>"<

4. que_matrix

que_matrix Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Bạn để sẻ gần chuồng MM ấy. Nó sẽ tập ăn nhanh lắm!!

5. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Đáng lẽ khi cứu nó khỏi chuồng chó, SBD nên đặt nó đâu đó để khi nó đói, nó sẽ kêu và chim bố mẹ sẽ đến chăm sóc tiếp! Giờ nếu làm như vậy, có thể vẫn còn được. Nếu không thì cố cho nó về tổ với đám nhóc anh chị em.
    Trường hợp này hay xãy ra trong thành phố, khi chim sẻ sắp tập bay hay đi chuyền.

6. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Theo e nghĩ có thể khi mình nhặt chim bỏ vào lại tổ,chim sẽ bị bỏ mặc hoặc bị các chim khác và chim mẹ đánh đập dã man!!!
    Có thể chim mới bị bắt nên nhát,chờ 1 thời gian có thể nó tự há mồm đòi ăn đấy bạn!!!BẠn có thể đút cám ướt cho chim ăn thử xem sao!!!

7. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    mấy con chim sẽ tập bay này mình hay bắt dc lắm , tập bay rồi bay thẳng vào nhà bị mấy con chó hay vật chết >.< , có con bắt dc mình bỏ trên mái nhà một hồi con chim mẹ kêu lên hai me con gặp nhau cứ thế là cho ăn rồi dẫn đi đâu mất , bạn cứ làm thử theo cách chú ngnghai thử xem

8. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Bạn nhai một nhúm gạo, rùi nhét mỏ con chim vào "mỏ" mình, nó sẽ tự mút. Ngày xưa nuôi cu gáy non mình vẫn làm thế, sẻ non chắc cũng vậy thôi.

9. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    ngày trước mình nuôi chim sẻ nhiều rồi.Thường thì nuôi từ nhỏ,khôn lắm.Lúc nhỏ cho ăn cơm và mồi tươi chủ yếu là cào cào, châu chấu..Cào cào là cào cào non ( ở chỗ mình gọi là cào cào mỡ).sau này khi biết mổ thì cho ăn gạo với thóc. Nó tự động bỏ ăn cào cào ah.
    Nói chung nếu là mới tập bay chuyền thì vẫn nuôi được và làm quen với người nhanh lắm. Theo mình nếu nó không há mỏ đòi ăn thì bạn có thể bắt ra cầm trên tay rồi lựa theo khe mỏ đút cho nó ăn được mà. Cho ăn cơm hoặc cám cò được rồi.
    Bạn không muốn nuôi thì theo ý kiến anh nghai cũng được. bạn để đâu đó gần tổ tránh chó mèo. Chim con đói sẽ kêu ngay.khi đó chim bố mẹ sẽ đến chăm sóc tiếp.có khi nó đậu luôn ở đó bố mẹ chăm sóc đến khi cứng cáp thì thôi nên bạn chịu khó tìm chỗ cao cao hoặc kín 1 chút. Nếu không ...híc:D

10. Solid Blue Discus

Thích đã nhận:
    1,846
    đã đem nó đặt ngoài ban công, sáng nay chim cha mẹ mò đến đút nó ăn vui lắm các bác ạ, ồn ào hẳn^^. Nếu đem bỏ nó lại vào tổ được thì tốt quá, nhưng lối vào tổ là từ bên ngoài, tầng 2..em bắc thang cũng không tới '__'
    Vừa nãy đi học về thì con bé út nó bảo cha mẹ nó dẫn nó bay đi rồi^^, em nhẹ cả người:rolleyes:
    Nhưng đau đớn nhất là chuồng manh manh hôm qua đóng lại không kín nên..:crying:
    Cuối tuần lại phải sang chú Hai tìm một cặp khác..huhuhu

11. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    hic...........mất cả chì lẫn chài hả bác????Dzậy là nó tưởng lầm:nó tưởng bác bắt con nó,nên nó ghét,mở cửa cho con manh manh đi đấy!!!hehehehehe
    Vậy mà tính mừng cho bác,hic..........bây giờ lại chia buồn!!!!!

12. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Trời, sao người tốt lại không được trời thương thế nhỉ, lần sau tui làm việc ác, bắt được con sẻ đó, tui mang đi rô ti luôn, hiihih, xin chia buồn với SBD.

13. khanhbinh

khanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    SBD ơi bạn ở TP HCM hay ở đâu thế.Nghe nói bạn biết chỗ mua Manh Manh nên cho mình địa chỉ với:applause: Mình cũng muốn kiếm 1 cặp:x

14. khanhbinh

khanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    SBD ơi bạn ở đâu vậy:)Nghe nói bạn biết chỗ mua manh manh nên mình muốn hỏi địa chỉ :)Mình cũng muốn kiếm 1 cặp:)
    Thx bạn nhiều