SOS......Chim yến bị đau chân!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi danongdichthuc, 30/8/11.

1. danongdichthuc

danongdichthuc Member

Thích đã nhận:
    16
    Em có con chú bạch yến đang căng,tự nhiên mấy hôm nay thấy chú ta đứng hơi tập tễnh,và bị đau chân trái,thỉnh thoảng co chân lên,xem kỹ thì thấy chân không sưng,hay có hiện tượng nào khác.Xin các cao thủ chỉ giáo để hồi phục lại cho em nó trở lại bình thường.

2. kieuanh

kieuanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    chắc cháu nó bị muỗi hoặc kiến đốt.bi giờ phải bắt nó ra, nếu để đau mà nhìn thấy chân sưng thì khó chữa :( giống như mình đây. phải đem nước muối nhạt ra rửa, bôi têtaxilin, mỗi ngày làm một lần, dọn lồng sạch sẽ, cho ăn uống tắm táp đầy đủ, treo lồng ở chỗ thoáng đãng ko có muỗi, ko gần cây nhiều bọ, kiến....Hy vọng chú bạch mau khỏi, đừng thành thương binh mà ông chủ chán (trường hợp đó xảy ra thì để mình nhận nuôi nhé, mình đang nuôi 2 e thương binh đây, ko hót nữa nhưng vẫn nuôi làm phúc :))

3. vu_hue

vu_hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Nhà mình cũng đã ra đi 1 em hồng Hà Lan mái..Con bây giờ đang là e Bạch mái, hic.Đang làm theo cách của KA đây, nhưng chắc ko kịp vì đã quá nặng...hic

4. Xiaot

Xiaot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    lấy rượu thuốc thoa vào chân chim vai ba lần là khỏi thôi chim hay bi thế nhung cũng nhanh khỏi nếu chữa ngay.

5. trandanghuan

trandanghuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Bị như thế là do trúng gió hay do muỗi đốt vậy các anh

6. Xi Trum 2000

Xi Trum 2000 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Chắc em nó đứng ngủ lâu nên bị tê chân thôi không sao đâu bạn. Cẩn thận thì nên quan sát chân chim 1-2 ngày tiếp theo xem diễn biến có j thay đổi ko.

7. duongbinh

duongbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Hi. Bạn làm như những cách trên của mọi người là đúng rồi. Bạn kiểm tra móng chân có dài quá ko, dài thì cắt bớt đi nha, để dài chú nó bám vào nan lồng lúc bay ra bị mắc lại đó. Mong bạn thành công. Thân

8. hat

hat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Nuôi yến thỉnh thoảng gặp trường hợp này, theo kinh nghiệm của tôi bạn nên bịt kín áo lồng treo riêng 1 chỗ khoảng 2 - 3 ngày là khỏi. Riêng bệnh này của chim mà càng bôi thuốc càng nhanh chết bạn a!.

9. danongdichthuc

danongdichthuc Member

Thích đã nhận:
    16
    Báo cáo,mình bắt ra xoa dầu gió một hôm thấy đỡ luôn,đến hôm nay thì em nó trở lại bình thường rồi!xin cảm ơn góp ý của anh chị em!

10. Nổ công tử

Nổ công tử Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình có một em Hoàng bị sưng ngón út hình như bị muối hay kiến nó đốt. không quặp vào được ai giúp mình với.

11. Pipnany

Pipnany New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi nghe nói lấy dầu gió xanh thoa nhẹ lên chỗ muỗi cắn thì khỏi. Bạn thử xem.

12. hoangbuitran

hoangbuitran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    mình củng bị vài lần nên có chút kinh nghiệm. bạn lấy nước chanh rữa chân cho nó hằng ngày và làm vài lần la 2 bớt thôi

13. vow_loveyou

vow_loveyou Member

Thích đã nhận:
    7
    Mình có một em Hoàng non bị sưng ngón út chim vẫn khỏe mạnh và nhảy nhót bình thường. nhưng chố sưng nôi 1 hạt nhìn như nước sờ thấy cứng. mình đã rửa nước muối và bôi thuốc trangara 2 ngày mà vẫn vậy. ai giúp mình với.

14. sonmap

sonmap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    201
    Chim yến rất hay bị bệnh về chân nều việc chăm sóc chuồng trại không đạt yêu cầu, con mạt cắn, bị muổi chích... Cho nên việc phòng bệnh là điều nhất thiết nên làm như làm vệ sinh chuồng trại sạch sẽ, diệt mạt, phòng tránh muỗi...

Cách chữa bệnh cho việc bị xưng chân hay bị vãy xù xì mà thanhson đã áp dụng là rữa chân chim bằng nước nóng pha muối, cho uống chất chồng viêm nhiễm và tạo hợp chất giữa vasaline + campho phenique (thuốc sử dụng khi bị ngứa, côn trùng chích...), thoa vô chân chim ngày khoảng 3-4 lần, đảm bảo chân sẽ hểt xù xì và đau trong khoảng 3 tuần.

Chúc bạn thành công.

vow_loveyou thích bài này.