SOS, cúm gia cầm tới rồi

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi SimonKhan, 26/2/08.

1. SimonKhan

SimonKhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,372
    Trời ơi các bác, các anh các chị cúm gia cầm tới chân rồi. Mấy ông nội cầm bình đi xịt xịt rồi, có mấy con gà của người ta bị ổng vặn cổ hết rồi. Giờ đang lo lắng ko biết chừng nào đến gà của mình đây (sống mà cứ nôm nốp lo sợ). Khổ nỗi mấy ông này làm ăn ko ra gì cứ ở đâu xảy ra cúm là gà khỏe gà ko dịch thì cũng phải tiêu hủy :crying:, ko ai bày cách bảo vệ gà gì cả, tình hình wa vài đợt cúm gà là gà chúng ta ko còn gì nữa ...
    Ai có cách gì ko giúp em với, help me (nước tới chân rồi)...

2. Amoro

Amoro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Úi giùi hung thần gõ cửa roài ... nhớ hùi nuôii chim ... mình đi vắng chim để ngoài lan can ... nó bắt thang lên bắt chim vặn cổ, bỏ bao .... về lên hỏi thì nó đền đúng 50k 1 con ... giấu đi bác ợ ... còn ko share rẽ cho em đi :D

Last edited by a moderator: 26/2/08
  3. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Chắc phải đem lại thú y chích ngừa H5N1 thôi .

4. levinhphong

levinhphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ở HN có cách gì giúp bọn em đi... Tiêm H5N1 ở đâu?Các mod góp một câu đi... EM đang gât gà tre mà gặp bọn H5N1 này chắc em đi quá.

5. N.HUY

N.HUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176
    tiêm h5n1 thì hư gà hết rồi, tiêm vào gà đá ko nổi đâu, chỉ còn cách tới dâu hay tới đó, tiêm h5n1 thì chỉ còn nước nuôi kiểng chơi thôi.

6. giangtuan

giangtuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    em có bài thuốc này ko biết có được ko nữa:
    sacuvit--->là thuốc dùng để phòng bệnh cúm gà
    secjocon---->dùng để chữa khi gà đã bị cúm nhẹ(em ko biết viết tên tiếng anh nên cứ đọc thuận mồm thì viết vậy mong các bác thông cảm)
    còn nặng hơn nữa thì chắc là phải dùng thuốc "nấm mồ hoang" mà chôn em nó thôi

7. theanh

theanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Hiện nay chưa có thuốc điều trị đặc hiệu bệnh cúm gà.Chỉ có cách tiêm phòng bệnh bằng vắcxin và thực hiện vệ sinh thú y nghiêm ngặt thôi bạn ạ.

8. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Thêm tỉnh Vĩnh Long tái phát cúm gia cầm

Hôm qua 26.2, thông báo của Cục Thú y cho biết, dịch cúm gia cầm đã tái phát tại Vĩnh Long làm 800 con gà trong tổng đàn 1.050 con của một hộ gia đình thuộc xã Trung Thành Đông (H.Vũng Liêm) bị mắc bệnh và chết. Như vậy, Vĩnh Long là tỉnh thứ 8 trên địa bàn toàn quốc có dịch cúm gia cầm chưa qua 21 ngày.

Chiều cùng ngày, tại cuộc họp Ban chỉ đạo quốc gia phòng chống dịch cúm gia cầm, Bộ trưởng Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn Cao Đức Phát khẳng định: "Tình trạng gia cầm mắc bệnh, chết xuất hiện ở nhiều nơi hơn là chúng ta đã ghi nhận được. Nếu người dân không biết, vẫn sử dụng gia cầm ốm chết thì nguy cơ mắc cúm H5N1 là rất cao". Bộ trưởng Cao Đức Phát cho biết sẽ đề nghị xử lý kỷ luật thật nghiêm đối với những cấp ủy, chính quyền và cán bộ thú y cơ sở không phát hiện và xử lý kịp thời tình trạng gia cầm chết, để người dân giết thịt, sử dụng và nhiễm cúm H5N1...

Thanh niên

9. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Quảng Trị nó cũng bùng phát rồi đó, đàn vịt của Quảng Bình nó lây vào Quảng Trị, híc híc, có một số nhà gà chết mà...không báo gì với chính quyền địa phương, dù sao thì HCN cũng đã bán những chú kê đáng iu để lao đầu vào học rùi, khi nào ra trường thì lại...tái xuất! Hi hi !

10. levinhphong

levinhphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ôi giời ơi, thế này thì gỏm củ tỏi rùi... Bác nào ở HN cho em thông tin về tiêm phòng cùm gia cầm ở đâu đi... Huhuhu... Đàn gà của tôi, đàn chim của tôi.

11. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Tốt nhất là nên di tản chim gà của bạn về những vùng quê,gửi ở nhà người thân hoặc bạn, có thể là anh em trong này.Càng xa lại càng tốt, khi nào ...hết dịch thì lại đón chim, gà về!

12. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Cách này ko an tâm, gà thì còn tạm đc chứ chim mà giao cho người ko biết chăm sóc thì chết chắc hoặc là bị bay mất.

13. giangtuan

giangtuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    quả này coi bộ dịch bùng phát kinh quá có ai có sáng kiến gì hay để phòng dịch và quan trọng là làm sao để mấy anh kiểm dịch ko bắt mất gà của anh em DD ko vậy?

14. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    Lúc này chắc ko dám xuống Qưới Thiện-Vũng Liêm bắt gà quá lơ mơ kiểm dịch hốt 1 phát là toi mạng ...Ở đây có nếu biết chổ mua thì gà hay ko kém Bến Tre ,có cái gà Quới Thiện dáng hơi chò chứ ko lùn lền như gà BT..

15. thichnuoiga

thichnuoiga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    tình hình dầu sôi lửa bỏng như vầy thì fải tìm cách dấu gà thôi , anh em nào có gà mái tre để lại cho tui theo giá thị trường (không cần bán rẽ đâu) sau này nếu phát triển được giống tui sẽ cho lại 1 cặp, vì tui đang có con tre chuối trống.

16. SimonKhan

SimonKhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,372
    Trời ơi khổ wa', mà chích ngừa h5n1 người ta có cho mình giấy chứng nhận gà đã chích ngừa ko vậy ta? Ai mà đụng vào mấy con gà mái của là em sống chết với nó, giờ chỉ lo nhất mấy con gà mái thôi hu hu hu (sống mà lo lắng hồi hộp như vậy mệt quá >.< )

17. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Chắc người ta phải cấp giấy cho mình chứ. Gà mái thì dấu đc mà, nó đâu có gáy mà sợ.

18. han thanh

han thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    Chỉ có thịt thôi các bác ơi, gà mái thì có thể giấu được chứ gà trống thì nó gáy là bị phát hiện rồi. Ở Sài Gòn em chưa có thấy thú y tới chích ngừa mà chỉ thấy dân quân đi hốt thôi.

19. nhocbu

nhocbu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Thế thì nguy cho các bác nuôi gà rồi , tốt nhất là nên đi giao nộp cho chính quyền qua mùa dịch hãy nuôi lại như vậy yên tâm cho sức khỏe các bác hơn đấy.

20. cuong83

cuong83 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tội nghiệp Khan wé,mình ở tân bình,Khan ở q mấy vậy,bữa nào ug càfé bàn cách giấu gà he.