SOS....giúp em cách chữa bệnh cho hoàng yến.

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi yamamotovn, 5/2/10.

1. yamamotovn

yamamotovn New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các anh chị,

Em nuôi chim hoàng yến nhưng mấy hôm nay nó có hiện tượng bị tiêu chảy, lông chim dính ở hậu môn. Phân màu vàng và chảy.
    Em không biết nguyên nhân do đâu vì em mới chuyển lồng cho chim, nhưng lồng vẫn hơi có mùi dầu. Không biết có phải do lỗi này không? Vì em thay thức ăn thường xuyên.

Anh chị giúp em làm thế nào chữa bệnh cho nó. Em lo quá, không biết làm thế nào? :crying:

Mong nhận được sự chỉ dẫn sớm để em chăm sóc.

2. dungphoduc

dungphoduc Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,103
    Lồng mới khoang dầu mà thả chim vào ngày thì đôi khi rất nguy hiểm, thằng bạn em mấy hôm trc cũng có em cu tình trạng lồng mới khoang thả vào, hậu quả là trúng độc hôm sau ủ rũ luôn.
    Nếu em yến của bán chỉ bị đi ỉa mà ko ủ rũ (mới bị thôi chứ không phải là mãn tính vì có thể do bệnh khác) thì bác có thể pha becberin vào nước, cho ăn kê không, không ăn rau. Thử như vậy xem có kết quả gì không. Chúc chim mau khỏi còn ăn tết.

yamamotovn thích bài này.
  3. yamamotovn

yamamotovn New Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks dungphoduc nhiều.
    Bạn ơi, cho mình hỏi thêm là mình có phải cho chim chuyển lại vào lồng cũ hay không? Chỉ sở cứ chuyển đi chuyển lại chim lại phát ốm thêm.
    Cho mình hỏi thêm nữa là, con yến của mình mới có tháng rưỡi tuổi, hàng ngày nó toàn ăn trứng luộc là chính, còn thấy mổ kê ăn ít lắm. Vậy có nên cho ăn trứng nữa không hay chỉ để mỗi kê trong lồng thôi?

Thanks in advance!

4. yamamotovn

yamamotovn New Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks ban duc rat nhieu!
    Sáng nay mình vừa làm theo hướng dẫn của bạn, chỉ cho chim ăn mỗi kê và cóng nước có pha becberin. Giờ thấy cánh của nó hơi có hiện tượng rũ. Mình lo quá, nhưng chắc phải chờ xem uống thuốc như vậy có đỡ không.

5. dungphoduc

dungphoduc Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,103
    Không biết tình hình chim cò của bác sao rồi? em quên ko bảo bác nên chuyển sang lồng khác. Bác cập nhật tình hình cho ae xem.
    Cho chim ăn trứng luộc thì em thường chỉ cho tuần ăn 2-3 lần thôi, chủ yếu vẫn là các loại hạt và rau quả.

6. yamamotovn

yamamotovn New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hi,

Thanks ban Duc nhiều. Chú chim của mình giờ thấy khoẻ hẳn chỉ sau 1 ngày uống becberin. Lại ăn uống nhảy nhót như thường rôi. :)