SOS: HM nhẩy lộn ngược.

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Slave_4_6, 11/8/06.

1. Slave_4_6

Slave_4_6 Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Các pác giúp e tí.
    E nuôi 1 con Mi được gần nửa năm rồi. Nó hót đều vào buổi sáng, trưa và chiều, giọng hót to, rõ, luyến láy và hót truyện nữa. E cũng chăm sóc khá tốt, e mua cám làm sẵn cho Mi bán ở HHT, hàng ngày em cho ăn thêm ít thịt bò cắt nhỏ, tắm táp đều đặn. E chăm sóc dựa theo như những lời khuyên/kinh nghiệm chia sẻ e đọc được trên 4rum này. E có điều muốn hỏi,con Mi của em rất hay nhẩy lộn ngược, như diễn viên xiếc í. Nó nhẩy xuống sàn lồng rồi nhẩy bật ngược lại. Vậy có cách gì làm cho nó hết nhẩy như thế nữa không. Nhìn nó nhẩy e ngứa con mắt quá cơ.

2. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    bận nên nhốt nó vào lồng thấp thôi, nếu k thì bạn có thể nâng cấu cao lên là OK thôi mà!

3. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    em có ý kiến này mấy anh em xem thử :
    - Nó nhảy xuống sàn lồng rồi nhảy bật ngược lại --> chứng tỏ con mi này đã thích nghi với diện tích lồng của nó , khi di chuyển không cần phải "canh tọa độ" mặt dù tầm nhìn của mi rất rộng .
    - Diện tích lồng hiện tại có thể nhỏ hơn bước nhảy của nó rất nhiều (tất nhiên) nên nó phải hạn chế "tầm" của nó .
    theo mình thì bạn có thể thử cho nó một cái lồng thật lớn để cho nó nhảy tự do (bạn quan sát khi mới thay lồng nó vẩn nhảy với cự li như cũ ) và dần dần quên đi thói quen cũ hoặc thật nhỏ ép nó vào thế "đứng yên" . Nói chung là làm sao thay đổi được thói quen của nó là được .

4. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Mình đã chữa nhiều cách với nhiều loại chim, thời gian cũng rất dài nhưng ko mang lại kết quả.
    Nếu nó hót hay, hình dáng đẹp thì cứ để nuôi như cũ, đừng tốn công và tốn tiền vô ích vì tật lộn mèo của chim là vô phương chữa trị.

5. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
  6. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Người ta thường nói "có tài thường có tật", tài càng nhiều thì tật càng nặng, bạn không thấy những con ngựa chứng thường là ngựa hay sao?
    Nếu chim bạn hót hay như bạn nghĩ, thì việc có chút tật lộn mèo như vậy cũng không sao đâu, mình cũng phải "chiều" nó một tí chứ bác nhẩy...:)
    Chỉ có thể hạn chế nó lộn mèo thôi, có thể làm theo cách bác nào chỉ ấy "nâng cầu cao lên 1 chút"

7. Slave_4_6

Slave_4_6 Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Cám on cac pác đã quan tâm. E sẽ làm theo những cách các pác giới thiệu xem thế nào. Hy vọng sẽ có tiến triển tốt, nếu kg e kẹp chì vào chân cho no đứng im luôn hihihi.....

8. dientrung

Thích đã nhận:
    102
    Hôm nào đẹp trời bác Slave_4_6 nhớ cho anh em chiêm ngưỡng em Mi của bác nhé :)

9. Slave_4_6

Slave_4_6 Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Gửi pác dientrung.

E đang nhờ ông bạn đi nước ngoài mua con digital. Khi nào có hình sẽ úp lên hầu pác và các anh em trong 4rum này ạ.

10. dientrung

Thích đã nhận:
    102
    Con digital là con gì vậy bác Slave_4_6? có phải con chim Robot không ?:blushing:

11. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Hahaha, DienTrung ơi, con digital mà Slave_4_6 nói tới là máy ảnh kỹ thuật số đó chứ làm gì có con chim nào ở đây!=)) =)) =))

12. dientrung

Thích đã nhận:
    102
    :laughing: :laughing: :laughing:
    Tại bác Slave_4_6 đấy, đang nói chuyện chim cò, tự nhiên bác nói đến con digital, mình tưởng đâu bác mua còn digital và óp cho con chim của bác mau lên chứ...=))

13. Slave_4_6

Slave_4_6 Active Member

Thích đã nhận:
    13
    hahahahahahhahah............... pác ĐT này hài hước wá hahahahahha.

14. thuhuong

thuhuong Member

Thích đã nhận:
    10
    Theo tôi không cần như vậy, chỉ cần đề cầu đậu lên cao một chụt nó sẽ thôi không nhẩy nữa

15. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    lồng chim mà gác cầu cao quá thì sẽ xấu,mà gác thế thì ai cũng biết là chim có tật lộn mèo,bởi thế gác làm chi cho mệt hả các đồng chí,nếu không chấp nhận đc tật đó của con chim thì bỏ đi,tuyển con khác nuôi.

16. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    re

đem cho nó vào cái lồng không cầu chừng vài ngày là nó hết nhảy à ,he còn cách cuối cùng là ....vặt lông mần thịt nhậu.he

17. My_Linh

My_Linh Active Member

Thích đã nhận:
    196
    tìm mãi mới thấy một chị thuhuong cũng chơi họa mi, nhưng tiếc là ở Hà Nội

18. nguyentuananh_pc1

nguyentuananh_pc1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    Bạn cho nó vào lồng họa mi kiểu dân tộc vùng cao xem, tôi vừa mới thử nghiệm xong, con nhà tôi cũng hệt vây, bây giờ thì nó chịu đứng im

19. anhbaohp

anhbaohp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    bạn đóng cho em nó 1 cái hộc như ở ngoài quán người ta dốt mi mộc ý . cho em nó vào khoảng nửa tháng xem sao . ý kiến của mình có gì ko phải bạn bỏ qua nhé . mình cũng chưa lam bao giờ hi