Sos KhẨn CẤp!!!!!!

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi anh2nhawe, 3/12/07.

1. anh2nhawe

anh2nhawe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    AE ơi giúp mình với: hồ mình mới mua về ngăm muối được 3 bữa chạy lọc liên tục sau đó thả cá vào thì thấy em nó bị nắm mình bắt cá ra,ngăm muối vô hồ tiếp 3 ngày sau đó rửa sạch thả cá khác vào vẫn bị nắm như củ,ko biết nguyên nhân do đâu,mình sử dụng nước phông tên chứa trong bồn rất lâu rồi mới sử dụng
    mong ae tư vấn gấp nếu ko cá e chết mất:crying:

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Mình không hiểu bạn tìm đâu được công thức chữa nấm mà bắt cá ra rồi chữa hồ?:confused:
    Bạn cứ để yên cá trong hồ & áp dụng các phương pháp chữa nấm có rất nhiều trên 4r.
    http://aquabird.com.vn/forums/showthread.php?p=382915#post382915
    Chúc bạn thành công.

3. lieunv

lieunv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Khi cá bị bệnh Bạn cứ hiện như hướng dẫn của Bác TPA.
    Mình ở Dalat dạo này trời rất lạnh nên việc tăng nhiệt độ để tránh nấm là rất tốn kém; vì vậy mình rất chú ý tới việc ngăn ngừa phát sinh nấm bằng: quan tâm chất lượng nước, chế độ vệ sinh (thường xuyên hơn), chế độ chăm sóc (hạn chế các nguồn phát sinh bệnh, điều chỉnh lượng muối, nhiệt độ, thuốc...) do quá lạnh nên hồ cá của mình cũng chỉ duy trì ở nhiệt độ 24-25 oC mà thôi, tuy nhiên qua theo dõi của mình đàn cá ( 1Tl, 2 Hồng két, 2 Kim thơm, 2 Tài phát, 2 lau kiếng) vẫn chưa có biểu hiện gì đáng lo cả.
    Cũng vì lý do và phương pháp trên, xin Ae trên 4r có thêm chiêu nào hỗ trợ giúp cho dân nuôi cá xứ lạnh này với.

4. anh2nhawe

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn anh nhiều! em làm như thế là xem thử nguyên nhân tại sao cá bị nấm, do nguồn nước mới hay do nguyên nhân khác,những chú cá bị nấm là những chú la hán rẻ tiền.
    em muốn khử trùng hồ thật sạch trước khi cho cá xịn vào mà.:-S
    theo a có khi nào do bộ lọc dùng san hô mới rửa không kĩ ko a?

5. anh2nhawe

Thích đã nhận:
    0
    cho e hỏi thêm:hồ đã bị nhiễm nấm thì khử trùng thế nào để thả cá mới ko bị nấm nũa?thanks!!!!!!

6. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Nhiệt độ chổ mình ở không khác gì Đà Lạt, các hồ của kevdv là làm bằng arcylic thay kiếng. Tại vì arcylic thì nhiệt thoát ra ngoài chậm hơn kiếng cả 10x lần. Cho nên tới mùa lạnh thì cũng đỡ một chút. Nếu hồ của bạn làm bằng kiếng thì mua mấy tấm mút (Styrofoam) rồi dám kính phía sau, hai bên hồ và dưới hồ để chống đỡ mất nhiệt trong hồ.

7. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    kevdv đã trả lời bên kia rồi nhưng tiện đây mình thêm một chút nữa.
    Nếu muốn khống chế nấm là phải chịu khó thay nước, nhiệt và nước trong hồ phải ổn định nếu không nấm sẽ tái xuất nữa. Không chỉ có khử trùng ban đầu là xong đâu..là công trình cần sự thay đổi thói quen chủ của cá.

8. redtailgold99

redtailgold99 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn rút nước 1/3 hồ, hai ngày làm một lần,thay khoảng 4 đến 5 lần. còn lọc san hô không tốt cho nước trong hồ vì vi khuẩn có thể tá túc trong san hô nên lọc bằng mút chuyên dùng là tốt rùi. nhớ tăng nồng độ muối trong hồ cao hơn bình thường một chút nhé!

9. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Vi khuẩn gây bệnh có mặt khắp nơi trong hồ.San hô hay nham thạch & các loại vật liệu lọc khác là chỗ trú ngụ cho hệ vi sinh trong đó có cả hại lẫn lợi nhằm dùng hệ vi sinh này xử lý nước.
    Nếu dùng các loại vật liệu khác như mút chuyên dụng gì đó bạn nói không có chỗ vi khuẩn trú ngụ thì cá sẽ không bao giờ bị bệnh?:D
    Muối không là thuốc tiên,muối chỉ tốt khi ta sử dụng đúng liều lượng & đúng trường hợp.Khi tăng liều lượng đều phải nắm rõ dùng cho mục đích gì?liều lượng cụ thể bao nhiêu?tăng 1 chút là tăng bao nhiêu?1 nắm,1 chén hay 1 kg?:confused:
    Hồ mới khi cho chạy lọc tạo hệ vi sinh thì không nên cho muối.Vì thời gian này chúng ta đang trông chờ hệ vi sinh phát triển tối đa,cho muối thì chẳng khác nào ta tự làm chậm lại quá trình phát triển của chúng.
    Sau 1 tuần chạy lọc thì có thể thả cá.trong thời gian này nên liên tục thay 20 - 30% nước mỗi ngày,có thể cho muối tỉ lệ 100gr/100 lít nhằm kích thích cá tiết ra chất nhờt bảo vệ & diệt số ít vi khuẩn đang bám trên mình cá.(cho muối quá nhiều sẽ làm cá tuột nhớt,hệ vi sinh bị phá hủy,chất lượng nước sẽ thêm ô nhiễm).
    Sau 1 tháng hồ mới đi vào ổn định & có thể áp dụng các lịch thay nước định kỳ theo từng loại cá.
    Bộ lọc kém sẽ không xử lý được các độc tố làm cá ngộ độc,mất sức đề kháng dẫn đến bị nhiễm bệnh từ vi khuẩn có sẵn trong nước chứ bộ lọc dù có tốt mấy cũng không thể diệt khuẩn.
    Nấm là bệnh rất dễ chữa trị & nguyên nhân gây bệnh đã được hướng dẫn trên 4r rất nhiều.

10. anh2nhawe

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn tất cả anh em đã tư vấn,hy vọng làm theo lời ae hướng dẫn cá sẽ ko bệnh và khỏe mạnh