Sos!

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi thebuzzvn, 21/3/06.

1. thebuzzvn

thebuzzvn Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Có bạn nào biết về cây lan này ko thì giúp tôi với. Cây lan này thấy người bán hàng gọi là "thiên nga", hoa cũng thơm nhưng hơi hắc. Bgiờ cây đã tàn hoa và trụi luôn cả lá, chỉ còn trơ mỗi cái thân cây. Nhưng trên thân cây nảy ra một cái chồi con có cả rễ. Cái thân cây mẹ hiện giờ đang bị teo phía dưới gốc, mà tôi thì không biết nên làm thế nào để tách cái mầm cây ra để trồng. Bạn nào biết thì tư vấn gấp giúp tôi với!
    Sẽ gửi hình cái mầm cây sau cho các bạn nhìn rõ hơn.

2. orchids

orchids Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình ko rõ lắm zia` cây thiên nga này,nhưng chắc chắn nó là loài Den. rừng VN(thích hợp khí hậu mát => bông lâu tàn)

3. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    @orchids: nhìn thân và lá cây này, mình nghĩ nó không phải loài dendrobium:)
    @thebuzz: hì..nhìn cây này..giống như vừa chiết và cho vào chậu đem bán cho bạn vậy..nhìn giá thể biết ngay...có thể cây bị suy..thử tưới B1 loãng một thời gian kết hợp với 30-10-10 xem sao? hi vọng dưỡng được chồi non...cây này đẹp quá..cố giữ nhé!:)

4. thebuzzvn

thebuzzvn Active Member

Thích đã nhận:
    7
    SB ơi, mình mua cây này lúc hai cái vòi hoa mới chỉ nhú lên 1đốt ngón tay thôi. Khi mua về họ trồng bằng dớn trắng trong 1 cái chậu nhựa bé xíu. Mình phải gỡ ra trồng lại bằng dớn cọng và dương xỉ. Cái cây này theo các bác bên dalatrose thì ko phải họ hàng với Den. đâu, mà là con lai của hai loại nào đó mà cái tên khoa học dài quá mình ko nhớ đc. Bgiờ mình đang dưỡng cây con bằng cách tưới B1 loãng xen kẽ với 30-10-10, nhưng vẫn để nó bám trên thân cây mẹ. Rễ nó ra cũng dài lắm rồi, thân cây dài bằng ngón tay.Đợi khi nào nó lớn chút nữa mình sẽ tách xuống trồng riêng. Hy vọng sang năm lại có hoa để ngắm!

5. boppy

boppy New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng chưa thực sự nhìn thấy loài này nhưng theo hinh trên thì em nghĩ đó là lan cau(Spathoglottis),

6. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685