Stress nặng hay gãy xương hả các bác?

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi namhoang, 28/6/06.

1. namhoang

namhoang Member

Thích đã nhận:
    0
    Con cá bột của em nuôi tháng rưỡi được khoảng 2 ngón tay đang lên đầu, em để nó trong hồ đặt tại phòng khách, lúc nó lên đầu đang rất xung bơi lên bơi xuống liên tục . Trưa hôm qua lúc em dắt xe ra ngoài có đi xạt qua cái tủ thì nghe tiếng "bạch", (thôi chếtt) em quay ra coi thì thấy con cá của mình nó nằm ngang bơi ngáp ngáp và có các sọc đen thui, em nghĩ là nó sợ khi dắt xe xạt qua cái tủ nên nhảy lên đập vào tủ kiếng cho nên em cứ để im từ từ nó sẽ hết sợ, chiều thì quay ra xem em vẫn thấy nó nằm ngang rất tội nghiệp, sau đó em lấy giấy dán bọc kín xung quanh hồ cho nó đỡ sợ, tới tối thì em thấy nó nằm ngửa một chỗ ở lưng mực nước 2/3 hồ (rất ít bơi) các bác ạ, em cũng không biết sao nữa nên đành để vậy, sang ngày hôm nay thì nó chồng chuối ( đầu cắm thẳng xuống đáy hồ), nhìn kỹ thấy người nó hơi vẹo cột sống, không biết nó có bị gãy xương không các bác. Bây giờ em nên làm gì tiếp hả các bác ? Mong các bác chỉ giúp em.

2. aquarium

aquarium Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái này là do con cá của bạn lao mạnh vào vách hồ rùi. Hồ càng to so với kích thước cá càng dễ cho nó lấy đà tông mạnh vào vách. Mình đã từng chứng kiến 1 con đầu rất to, lúc lao vào ăn cá chép đã tông mạnh vào kính kết quả bị thụn ( có "g" hay ko nhỉ) xương sống => die. Bạn nên cẩn thận nhé.

3. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Con cá của bạn coi như tiêu rồi, nó đâm vào hồ mạnh quá nên bị thụng xương. Cứ nuôi nó sống được ngày nào thì hay ngày đó. Đây là 1 bài học đó

4. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Như các bác trên đây đã nói thì em xin chia buồn cùng bác !

5. nhat19

nhat19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    thành thật chia buồn cùng bác xin bác chuẩn bị hậu sự cho chú cá đi là vừa nhưng cũng đừng tuyệt vọng biết đâu hên xui tui đã thấy con cá bị mất cái mỏ trên mà vẫn sống được kìa

6. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Mai sau em sợ thân nó phát triển hình chữ S đấy. Xin chia buồn cùng khổ chủ.

7. rồng xanh 2707

rồng xanh 2707 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    xin chia buồn cùng anh ccon đó coi như hết sống rồi nhưng anh cứ nuôi đi ko chừng nó lành thì sao

8. aquarium

aquarium Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá này mà lành mới là lạ đó. Hy vọng rất mong manh. Mà cũng đừng tiếc quá, cá bột mà. Những con cá có đầu to mới hay tông vào kính đó. Mọi người hãy coi chừng. Nhớ khi cho ăn cá chép hay cá lóc thì nhớ đập trước cho nó xỉu rùi mới cho cá ăn nha. Cách đó an toàn hơn cho những con đầu to.

9. SPHERE

SPHERE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    RÁNG nuôi đi bạn, lỡ nó mà sống thì cá của bạn là hàng độc đó, thân hình chữ S , nước VN!!

10. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Chưa hẳn là hết hi vọng đâu bạn. Cá bạn mới khoảng 2 ngón tay thì cơ hội còn nhiều.
    Ông bạn KhidoBonsai lúc trước con cá lớn hơn bàn tay cũng đâm vào thành hồ y như cá bạn, mình bị vẹo hẳn 1 bên nhưng nay đã phục hồi đến 99% rồi đó. Nếu cá đẹp thì bạn ráng chăm sóc thử xem. Trước mắt thì bạn rút nước ra để giảm áp lực cho cá, để lại ít nước thôi. Sẽ khó khăn đấy nhưng cứ thử xem.

11. namhoang

namhoang Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bác và anh ChauLahan đã góp ý khích lệ em.Để em thử xem sao...

12. namhoang

namhoang Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào mọi người, các của mình hôm nay đã khỏe, cám ơn các bạn đặc biệt là anh chaulahan, co dịp sẽ pót hình lên cho các bác xem.

13. ALEX

ALEX Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn Nên Rút Nước Xuống Còn 1/3 Hồ Rồi Bỏ 1/2viên Têtra Vào Và Bỏ Sủi õi Nhiều Vào May Ra Thì Nó Mới Hếtchúc Bạn Thành Công

14. d52232dole

d52232dole Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    trời, con Red Diamond 25cm của mình cũng vừa mới bị 4 ngày, sáng nay vẫn bơi ngữa, bác namhoang có cho thuốc gì vào không? Bao nhiêu tuần thì cá bạn bình phục vậy?

mình rút 1/2 nước ra, 2 vòi oxy mà chỉ tiến triển khoảng 10% thôi.

15. namhoang

namhoang Member

Thích đã nhận:
    0
    d52 thử rút nuoc xuống còn 35 thử xem, để vậy vài ngày, cho thêm cá nhỏ khác vào cho nó vui, cho ăn bình thường, tránh làm nó sợ, lấy giấy che hồ lại, chúc cá bạn khỏe.

16. beebee3110

beebee3110 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    e cũng bị trường hợp tương tự,vi xung nên đâm đầu vào kính,bi tét một bên mỏ,nhìn thấy cả hàm răng,e để ý thấy răng rụng từ từ,thay ghê lam,dầu nó giờ xẹp lép,tren đầu lũng vào thấy cả xương,nhưng nó ko bị trương hợp nhiễm trùng,cả tháng nay vẫn bơi lội bỉnh thương nhin nó an rất khó,tép sống e phải bóp đầu nó mới ăn,bị như vậy mà vẫn còn xung nửa chứ,để e kiếm máy chụp hỉnh pot lên chắc đoạt giải cá kinh dị nhất diễn đàn

17. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    em đã pm rất nhìu cho mấy bác trong 4rum nhìu rùi nhưng kô ai bít cá em bị gì hết và ũng kô có cách trị lun nay đã có cá của anh namhoang bị tình trạng cá giống em rùi.huhuh.vậy là hết cách chữa rùi hả mấy bác,hình như em bị tới 3 chú cá bột lận,nhưng một chú thì hơi đỡ rùi.mấy bác còn cách nào trị cho nó hết kô??giúp em với anh namhoang với.

18. d52232dole

d52232dole Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    mình đã 1) rút 50% nước 2) cho qua 1 hồ nhỏ 50x50 (cá mình dài 30cm) 3) 2 vòi oxy chạy nhẹ 4) 1 máy lọc 5) cho muối 6) cho 1 viên tetra 7) mỗi ngày đều thay 10% nước (chủ yếu là hút phân 8) dán báo chung quanh và đặt hồ trong góc ít người qua lại.

Hôm nay, sau 10 ngày, cá mình đã có tiến triển khoàng 30% => có bơi, có ăn, có ị , và vẫn bơi nghiên, và body vẫn bị cong khoảng 10 độ so với bình thường.

Cũng là tin vui chứ các bác!

Rất cám ơn bác ChauLaHan nhiều về lời khuyên quí báu!

19. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    wwowo.nhìu cách trị wa,giờ em phải làm thử thui,cá em bị tới 3 chú lận nhưng một chú đã đỡ rùi.cám ơn các anh nhìu nha.:):)