Sứ củ - xin giúp đỡ

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm chăm, trồng cây cảnh..' bắt đầu bởi le_a75, 23/1/08.

1. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Chào các bác,
    Cây Sứ củ nhà mình kết được 2 trái, hiện giờ dài khoảng 25cm rồi, mình muốn biết:
    -Bón phân gì để trái cho nhiều hạt
    -Khi nào thì trái chín có thể thu hoạch hạt
    -Cách ươm cây giống
    Mình rất thích loại này nhưng chưa có tí kinh nghiệm nào cả, tìm trên diễn đàn cũng không thấy nói, rất mong sự giúp đỡ của mọi người.
    Xin cám ơn

angmaybun and NhatChiMai like this.
  2. thanhbinhdn

thanhbinhdn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    - Trái dài 25cm rồi thì đã tạo hạt rồi nên có bón phân gì cũng vậy.
    - Kiểm tra khi nào trái già rồi thì lấy dây quấn lại nếu không nó bị bung ra văng hết hạt.
    - Lựa lấy hạt chắc gieo bằng tro trấu mỗi hạt cách nhau 5cm.

NhatChiMai thích bài này.
  3. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Thks bác, bác cho hỏi thêm:
    -Nếu trái mới ra thì bón phân thế nào vậy bác
    -Hạt lép sẽ không mọc cây phải không? cách chăm bón để hạn chế hạt lép
    -Đất để gieo hạt độ ẩm, ánh sáng thế nào?
    -Cách tạo dáng cho củ.
    Bác có bao nhieu kinh nghiệm về loại này xin bác truyền hết cho, em xin hậu tạ, hihiihihi
    Mình trồng hơn một năm, hoa thì nhiều, bây giờ mới có trái nên .... sướng waaa, phải hỏi kỹ một chút, tự mình trồng từ bé mới thích, ra chợ mua thì có gì thú vị đâu phải không các bác

4. luan_thao

luan_thao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Chào bác le_a75, bác muốn trái có chất lượng thì phải bón cho nó trước khi ra hoa vài tháng thì cây mới dự trữ đủ chất dinh dưỡng để nuôi trái tốt, thường dùng DAP hoặc bánh dầu đậu phộng, khi có hoa có thể phun thêm phân bón lá 15-30-15, khi đó trái sau này lớn đều và ít lép hạt.
    Để gieo hạt, dùng bầu nilon hoặc vĩ nhựa có bán ở tiệm, dùng hỗn hợp 1 phần tro trấu + 1 phần cát xây dựng, gieo hạt xong tưới bằng vòi phun sương nhẹ, ươm nơi mát và thoáng gió, không bị mưa trực tiếp kẻo bị úng.
    Cây sứ con mọc cao được khoảng 1 tấc trở lên thì rễ cái sẽ phình lên tạo thành củ, muốn tạo hình cho củ thì phải làm khi rễ cái còn nhỏ và mềm mới dễ làm, trễ quá thì rễ dày mập dòn khó uốn, thường cách tạo hình dễ nhất là thắt nút, uốn rễ cây sứ bác không nên quấn kẽm vì nó mềm và dễ dập, có một cách làm khác là tạo khuôn có đường cong theo ý mình với đế gỗ làm đáy và miếng nhựa mềm dựng đứng tạo ra rãnh cong rồi đặt rễ cây sứ vào đó, đổ chất trồng lên, rồi dùng miếng nhựa mềm đặt khít vào đường rãnh nhằm tránh rễ sứ mọc trồi lên không theo ý mình, từ đó rễ sứ sẽ phát triển theo đường rãnh đó và đến khi rễ đã định hình, bác lấy ra trồng lại vào chậu, đế gỗ bác nhớ khoét vài lỗ nhỏ để thoát nước tránh bị úng, trồng ở chỗ mát và tránh bị nắng chiếu trực tiếp làm hầm nóng gây úng thối rễ sứ. Sau khi cây sứ đã trưởng thành, bác có thể ra tiệm tìm mua các màu khác về ghép thêm cho đẹp.Chúc bác thành công, sớm có những chậu sứ đẹp như ý muốn. Xin chào.

Last edited: 25/1/08
    angmaybun and NhatChiMai like this.
  5. Xich-long

Xich-long Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Bạn có thể mô tả rõ hơn về phần miếng nhựa tạo hình không, nếu có hình để xem thì tốt hơn, mình mới hiểu lờ mờ thôi

6. hoangduckhuong

hoangduckhuong Active Member

Thích đã nhận:
    18
    Trái đã 25cm coi như đãc cơ bản tạo hột đầy đủ, chỉ chờ hạt chín đem gieo nên mình khó tác động cho nhiều hạt được. Bạn sẽ thấy khi khe rãnh của trái có dấu hiệu nứt và da trái chuyển từ màu xanh non sang sẫm hơn (xanh nâu) là trái sắp chín, bạn lấy dây chỉ hoặc kẽm nhỏ quấn trái lại vì khi bung, hạt sứ có chùm lông tơ 2 đầu dễ bay đi mất.
    Sau khi thu hoạch hạt, bạn rứt bỏ chùm lông 2 đầu, phơi 1 nắng và ngâm nước 1 đêm đem gieo là tốt nhất, gieo càng sớm càng tốt thì tỉ lệ nảy mầm càng cao. Bạn có thể gieo trong vỉ nhựa chuyên ươm hạt, tưới nhiều nước và sau 5-6 ngày thì phun 30-10-10 cho cây con.

Last edited by a moderator: 24/3/08
  7. luan_thao

luan_thao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    To Xich-long, bác có thể lấy ống nước bằng nhựa mềm cỡ 21 mm (ống nhựa trong dễ quan sát), lấy kẽm to quấn quanh ống rồi uốn cong theo ý bác, một đầu ống bác bịt bằng vỉ lưới inox, đổ chất trồng vào rồi đặt cây sứ con vào, dựng ống lên và cố định vào cọc tre để giữ tránh ngã, đầu có bịt lưới cho tiếp xúc mặt đất, trồng đến khi rễ sứ đã định hình thì lấy kéo bén cắt nhẹ nhàng ống nhựa làm 2 mảnh, lấy cây sứ trồng vào chậu. Mới đầu, rễ củ còn yếu nên bác trồng cho phủ chất trồng ngập phần rễ củ, sau này củ to cứng cáp bác mới cơi đất ra từ từ để lộ ra phần rễ củ đã tạo hình. Ngoài ra ống nước bác có thể để nằm ngang trên mặt đất để có thể tạo hình rể củ có dạng con rắn nằm khoanh tròn trên mặt đất, khi trồng bác cứ để cây sứ con nằm trên mặt đất cùng với ống nước, sau vài ngày nó sẽ tự đứng lên. Bác nhớ khoan lỗ thật nhỏ quanh ống để tạo thông thoáng trong lòng ống. Chúc bác vui.

8. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    :applause: Cám ơn bác, cách của bác hay quá, chắc mai mốt em khăn gói quả mướp xuống thọ giáo với bác một thời gian mới được.:)
    Ah, các bác cho hỏi luôn 30-10-10 là gì, mình là dân cơ khí nên mù tịt mấy vụ này,

9. thienchieutire

thienchieutire Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Trời đất,giờ nầy mà bạn chưa biết 30...là gì à???Ráng tìm hiểu về sinh học một chút nhé.Tôi cũng là dân cơ khí nòi đây!!!
    Tặng bạn hình nầy,chúc vườn sứ của bạn tươi tốt nhiều hoa. Thân.

Trích:Cẩm nang nuôi trồng và kinh doanh phong lan.Huỳnh văn Thới

Last edited by a moderator: 30/1/08
  10. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    hahahah, cảm ơn bác Thienchieu nhé, em sẽ nghiên cứu cuốn tài liệu bác tặng. Chúc bác khoẻ.

11. thanhhoang_ph

thanhhoang_ph Black list

Thích đã nhận:
    2
    cho mình hỏi phân 30-10-10 này là nhãn hiệu gì,có phải là phân của lan không?vì mình cũng định gieo hạt sứ.xin các bác chỉ bảo.

12. LamBu

LamBu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    vậy cho mình hỏi, nha` mình có mấy cây sứ, nhưng củ ko phát triển nữa, ko to lên, mình pải cần bón thêm phân gì để củ và rễ phát triễn to lên và ra nhiều hoa.

13. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Không phát triển nưã thì phải xem lý do như thế nào mới biết được!!??
    Nếu do củ đã nở đầy chậu thì bạn phải thay chậu lớn hơn, nếu do đất trồng đã chai thì phải thay đất mới....bạn suy nghĩ và cho thêm thông tin thì mọi người mới biết mà giúp bạn! Thân.

14. LamBu

LamBu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    cám ơn bạn, mình đã đổi ra chậu mới lớn hơn rồi và bón thêm NPK +bánh dầu
    (^_^)

15. legiakhang

legiakhang Active Member

Thích đã nhận:
    6
    không cần phải ươm hạt ,lằng nhằng,đối với cây sứ thì bác chỉ cần cắt một nhánh,cắt xông bỏ vậy cho nó khô mủ ở đoạn cắt "bỏ khoảng 5,6 ngày là được bảo đảm ko sao".rồi đem trồng ko cần tưới nước,bảo đảm trồng đoạn nào sông đoạn đó...đơn giản ko tinh cứ thử là biết.......!!!!!!!!!!

Muggle thích bài này.