Sử dụng CO2 tự tạo trong mùa đông

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi thànhcông, 13/9/06.

1. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Mùa đông miền Bắc thật lạnh, mùa đông ở Tây Bắc còn lạnh hơn. Thật khó khăn cho những ai như em đang sử dụng nguồn CO2 lên men cho bể thủy sinh.

Mấy hôm rồi lạnh quá, cái bình rượu của em ko chịu nhả khí làm em ngày nào cũng phải thay nước vì sợ cậy chết. Em nằm trong chăn còn gần chết rét, huống chi mấy cái bình men rượu nằm chềnh hềnh dưới bể cá.

Trong cơn đói, rét em chợt nảy ra 1 ý tưởng - không biết có đưa vào ý tưởng VN được ko nữa ?

Em đã thử chế tạo hệ thống ủ ấm cho bình men rượu như sau:

- Cho nó cào trong 1 cái hộp kín, cách nhiệt, nhỉnh hơn chai men 1 chút.

- Cho tiếp vào hộp đó 2 cái bóng nhỏ - bóng quả nhót (tỏa nhiệt, ít tốn điện), và đấu dây vào đồng hồ hẹn giờ cùng hệ thống chiếu sáng cho bể.

Chỉ sau ít phút theo dõi em đã thấy hiệu quả ngay: Bọt khí đã bắt đầu nhả trong khi em vẫn run cầm cập.

Em nhận thấy mùa đông có khi ta lại tiết kiệm đường hơn mùa hè vì khi ta ko bật đèn thì nhiệt độ bình men thấp, phản ứng xảy ra chậm, có khi ko xảy ra -> tiết kiệm đường.

Các bác ở miền Bắc hiện đang s/d CO2 lên men rượu thử xem sao và cho ý kiến nhé.

2. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Anh nghĩ chú định dùng như vậy thì tốn lắm,thà mua 1 cái bình CO2 còn rẻ hơn.

3. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Đúng là s/d CO2 tự tạo tốn kém và phức tạp hơn. Được mỗi cái chi phí ban đầu thấp.
    Anh em nào nếu có đ/k nên làm cái bình là tốt nhất.
    To nam_cua_o: Em có bình rồi, lần tới về sẽ nhờ bác dẫn lên em Hà mua cái van (bảo em Hà bán cho em rẻ thôi nhé :D ).

4. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    anh ơi..thử cái cách tạo co2 bằng san hô + hcl xem đi..phản ứng đó ko cần nhiệt độ hay sao ý...anh dùng thử coi xem sao !!