Sử dụng đèn Rạng Đông cho bể Thủy sinh.

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi chim ung, 6/11/07.

1. chim ung

chim ung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em hiện đang sử dụng bóng Rạng đông cho thông số Hồ như sau: L= 1,6m; B= 0,6m; H= 0,75m. Sau khi sử dụng bóng đèn Rạng đông sau 5 tuần, cây phát triển tốt chưa thấy điều gì bất thường. (Bể em dùng 04 bóng).
    Bóng Rạng đông FL 36 - T8 có thông số như sau:
    - Công suất (W): 36W
    - Quang thông (Im): 3.200
    - Hiệu suát phát quang (Im/W): 85
    - Bột huỳnh quang: 3 phổ
    - Chỉ số hiện màu: 85
    - Đường kính ống: 26
    Vài điều chia sẻ cùng những người cùng chung nỗi đam mê...

2. net423

net423 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    chụp hình hồ bạn lên luôn cho mình tham khảo với :D

3. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    Bạn xài bóng Rạng Đông thì cũng tạm được,nhưng muốn nhìn cây đẹp và xanh hơn thì nên đổi qua Jebo xài đi bạn,xài bóng chuyên dụng vào thì bạn thấy khác liền nhìn cây xanh mướt,còn xài bóng RĐ nhìn cây nó vàng vàng không đẹp,giống như bạn nuôi cá La Hán thì phải dùng đèn hồng thì cá ăn đèn nhìn mới đẹp.

4. toannhoc

toannhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    đúng rồi bên mình xài RĐ thấy nó vàng vàng cây thế nào ấy nhìn ko đẹp rêu cũng tươi ko bằng luôn

5. chim ung

chim ung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Có thể do em khá bảo thủ nên em vẫn quyết định dùng sản phẩm nội, lý do là hệ số quang thông của FL 36 là 3.200. Em nhớ không nhầm là có bác nào trên diễn đàn đã nói là quang thông của mặt trời hình như là trên 3.000 thì phải. Có bác nào có thông số của các đèn chuyên dụng cho em xin để so sánh với được ko.

6. cntt_aqua

cntt_aqua Banned

Thích đã nhận:
    2
    bóng rạng đông t8 có thông số tương tương như bóng osram 865 nên hoàn toàn có thể sử dụng trong bể thủy sinh. thực tế tôi đã sử dụng ở rất nhiều bể thủy sinh cây cối phát triển rất tốt , bóng có độ bền cao hơn bóng JEBO . Còn vể màu sắc của nước thì giống như bóng OSRAM vì quang phổ giống nhau mà , còn đèn rạng đông thường chỉ có quang phổ 6000k nên màu hơi vàng
    Thông số rạng đông t8 Thông số OSRAM 865
    -công suất : 36w -công suất : 36w
    -quang thông: 3200IM -quang thông :3250IM
    -quang phổ : 6500k -quang phổ :6500k

7. Henry NhaTrang

Henry NhaTrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    He he, bác Chim chưa đi Sing ah ? !! Bi jờ rãnh rỗi mới lộ hé bí mật cho anh emhả,bác xài lâu rồi mà bi jờ mới nói chuyện Rạng Đông T5-T8.Làm anh em tốn ko bít bao nhiêu cho bọn Osram,Atman,Jebo... Em thì đồng ý với pác chuyện đèn đóm nì.

8. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Mình bỏ 1 phiếu cho hàng nội, dùng bóng rạng đông cũng ngon lắm, chẳng khác gì Osram mấy đâu, thậm chí còn sáng ngay chứ không mờ mờ 1 lúc mới sáng như Osram. Ở Hà nội mình thấy nhiều người chơi bóng Rạng đông bể cây rất đẹp đó chứ. Đèn yếu 1 chút vì già bóng là ta có thể đổi đèn khác ngay vì có 10K/1 bóng 1,2m thôi, hoặc đổi cho bóng đèn sinh hoạt sắp tẻo cũng được.
    Ngoài chuyện tương đương về chất ra thì cũng nên ưu tiên hàng nội, rẻ, bền, đẹp, yêu nước nữa. hì

9. cntt_aqua

cntt_aqua Banned

Thích đã nhận:
    2
    bóng t8 rạng đông phải 13,5k mới dùng được loại 10k chỉ đạt 6000kevin , quang thông có : 60IM/W không dùng được cho bể thủy sinh

10. chim ung

chim ung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    To Henry: Anh thứ 2 mới bay, đợt này về SG kiếm mớ cây về trồng chơi nhé. Sao hẹn T7 cafe mà ko thấy, hẹn tuần sau nữa vậy.
    Báo cáo các bác là cây em trồng nó chịu thở rối, như vậy quyết định dùng bóng Rạng đông là chính xác nhé. Vì nền, CO2 thì cũng như mọi người (nền tự trộn) còn mỗi đèn của em là .... Hiiiiiiiiiiiiiiiiii

Bóng FL 36 - T8 em mua tại chi nhánh Rạng Đông Nha Trang có 10.000 hà. Bác nào mà mua máng Rạng đông thì độ thêm cái công tắc trên máng trông cũng chuyên nghiệp như ai (em đang tính làm thử khi rãnh, có kết quả em báo ngay)

Last edited by a moderator: 11/11/07
  11. Henry NhaTrang

Thích đã nhận:
    41
    bác Chim ơi,Thứ 7 em qua nhà bác nhưng khoảng 7h em thấy bác đang tiếp khách,nên thôi, nghĩ bác đang có khách làm ăn mừ !
    Thôi, đợi bác đi SGN, Sing về rồi anh em họp mặt luôn, chắc có nhiều chuyện về TS để kể e nge.
    ủa,bác đi rồi ai trông cái công trình TS ở nhà ?!!

12. chim ung

chim ung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    to henry: Bàn giao rất kỹ rồi, nhưng cẫn đang lo đây

13. HoaCo

HoaCo Member

Thích đã nhận:
    10
    Các anh cho em hỏi là, em hiện đang dùng bóng jebo nhưng có dấu hiệu bị tối rồi, em dùng được 3 tháng nay, vậy chuyển qua xài bóng T8 rạng đông kg biết có được kg, cây có bị gì khi thay đổi kg, cám ơn rất nhiều ạ.

14. Henry NhaTrang

Thích đã nhận:
    41
    T8- có nhiều loain T8. Các bác chú ý nhé:
    T8 dài 6 tấc thì ghi: FL T8 18w.
    T8 dài 1 mét 2 thì ghi: FL T8 36w.
    Có cái khác này là do thằng 6 tấc nhỏ hơn nên "công suất" hao điện ít hơn,... không ảnh hưởng gì đến Quang phổ, quang thông, bước sóng gì đâu. tùy chiều ngang cái hồ mà chọn 6 tấc hay 1m2.
    Tuy nhiên, mình thấy T8 Super deluxe là lựa chọn của mình... Vì sao hả? Các bác cứ đến tiệm Rạng Đông gần nhất gặp anh bán bóng sẽ biết.

15. chim ung

chim ung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em đang dùng T8 mã hiệu FL-36 bóng 1m2 bể em kích thước 1m6 x 0,6m x 0,7m dùng 4 bóng rạng đông. Cây thở ào ào,choi lá xoắn ra hoa nửa. Cái này Hennry kiểm chứng rồi nhé. Vậy theo các bác có OK ko?

16. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    Mấy bác trong HCM biết chỗ nào bán bóng Rang Đông k mà sao em hỏi hết mấy tiệm lớn gần nhà mà chẳng thấy chổ nào bán cả chỉ có Điện Quang với Philip thôi.....????

17. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Bạn ra Chợ Kim Biên có tổng đại lý của Rạng Đông rất lớn .

18. thinh195x

thinh195x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Đúng rồi! vừa rẻ,dễ kiếm lại yêu rạng đông chứ nước thì chưa chắc vì hắn cổ phần rồi.Đã cổ phần rồi thì nội ngoại cũng như nhau,có vậy mới thúc đẩy cạnh tranh để phát triển.Hàng nào tốt,bền,đẹp,và rẻ tiền nữa càng tốt thì dùng-không cứ nội hay ngoại.

19. Henry NhaTrang

Thích đã nhận:
    41
    bác thính95x nói vậy em chưa thấy thuyết phục: cổ phần thì sao nào ? phần lợi nhuận sau thuế của nó vẫn ở Việt Nam.Còn nếu bác mua Jebo ,Oxfram thì lợi nhuận của nó về đâu ? Sẽ chảy vào túi Mr.Boss bên nước ngoài. Việt Nam mất đi 1 phần ngoại tệ.
    Tiềm lực kinh tế,suy đi.
    Vậy là không yêu nước rồi.
    Bác có biết chuyện 1 ông kụ Hàn, thà chịu đói, xỉu tại sân bay Tokyo chứ không chịu xài hàng Nhật chưa ? Về nước ông được Tổng thống Roh Moo huyng tặng huân chương yêu nước đấy..

20. son279

son279 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Các bác ơi, bể của em chót làm bể 1m2 chẵn ,ko nhét nổi cái bóng 1m2 ,có bóng nào vuằ cho cái bể của em không,Bể của em 1m2-50-45 d-c-r nếu có bóng 1m thì em làm 3 cái còn không em làm 4 bóng 60 liệu có ổn không các bác tư vấn giùm Em định sài rạng động ich nựoc lợi túi tiền ,mà bí quá vì cái bể chót dại