sử dụng máy lọc ngoài thế nào la ok nhất ?

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi giang229, 8/3/08.

1. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    tình hình là em đã có bộ lọc ngoài kết quả thu được rất ok nhưng có xíu thắc mắc nhờ các bác giup đỡ:
    1. bao lâu thì vệ sinh máy lọc một lần ah?
    2. khi vệ sinh thì phần nham thạch có cần rửa kĩ ko ? phần bông lọc thì rửa luôn hay thay cái mới mỗi lần vệ sinh ?
    3. cái máy của em mới được sử dụng vào hôm qua vậy thì tới khi nào hệ vi sinh mới suất hiện trong máy lọc của em ah?
    4. CO2 thì em cắm vào đầu ra của máy bơm ==> CO2 có được hòa đều ko
    5. mà ko vệ sinh máy lọc thì có vấn đề gì ko nhỉ
    Máy của em dạng bình thông nhau HOVANTEN có 2 lớp là nham thạch và bông lọc:laughing:
    mong được hồi âm của các bác hihihihi

2. blackcat

blackcat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Mình có chút kinh nghiệm nên mạn phép trả lời cho bạn
    1. bao lâu thì vệ sinh máy lọc một lần ah?
    -Cái này thì tùy, thường thì hệ thống lọc cho hồ thủy sinh khi đã ổn định thì có khi 1 tháng mới vệ sinh 1 lần, còn nếu chất lượng nước kém và khi bạn nuôi cá nhiều thì bạn có thể vệ sinh máy lọc 2 tuần 1 lần, mình khuyên bạn không nên vệ sinh thường xuyên vì như vậy sẽ làm giảm lượng vi sinh, hộp lọc nhà mình 1 tháng hay có khi 2 tháng mới vệ sinh. Và phần không kém quan trọng cũng là phần bạn thắc mắc ở câu 2.
    2. khi vệ sinh thì phần nham thạch có cần rửa kĩ ko ? phần bông lọc thì rửa luôn hay thay cái mới mỗi lần vệ sinh ?
    -Khi làm vệ sinh hộp lọc bạn chỉ cần rửa sơ phần bông lọc cho sạch là được, không cần làm sạch kỹ và đặc biệt là chỉ rửa bằng nước thôi không dùng bất kỳ xà bông hay hóa chất nào. Bông lọc bạn không cần thay mới mỗi lần vệ sinh, thường trung bình bạn xài 1 miếng bông lọc khoảng 6 tháng, cái này tùy vào mỗi người, nếu bông lọc bạn cảm thấy nó vẫn còn tác dụng là giữ chất dơ và cho nước thẩm thấu tốt thì bạn cứ xài tiếp còn nếu không thì thây miếng khác, đặc biệt quan trọng là bạn không được thay hết bông lọc cùng lúc vì như thế mấy con vi sinh bạn nuôi bấy lâu nay cũng đi luôn, ví dụ bạn để 3 miếng bông thì bạn chỉ thay 1 miếng thôi còn nếu muốn thay tiếp thì cách ra ít nhất 1 tuần
    -Phần nham thạch thì không cần rửa cũng được không sao, nhưng xài lâu quá thì nó sẽ bám cặn nhiều như vậy sẽ không lọc nước được, cái này chắc khoảng 2 đến 3 tháng, khi đó bạn chỉ cần lấy chậu bỏ nham thach vào rồi lấy tay chà sơ cho sạch cặn bẩn là được, không cần làm kỹ, vì làm kỹ thì nó sẽ làm hao tổn vi sinh bám trên đó.
    3. cái máy của em mới được sử dụng vào hôm qua vậy thì tới khi nào hệ vi sinh mới suất hiện trong máy lọc của em ah?
    -Thường thì máy lọc sẽ ổn định sau khoảng 1 tuần xài, khi đó hệ vi sinh sẽ phát triển ổn định.
    4. CO2 thì em cắm vào đầu ra của máy bơm ==> CO2 có được hòa đều ko
    -Bạn làm như vậy cũng được hoặc bạn mua đầu sủi CO2 để trong bể nhìn cho đẹp.
    5. mà ko vệ sinh máy lọc thì có vấn đề gì ko nhỉ
    -Cái gì cũng vậy lâu ngày quá sẽ bị bẩn, bám nhiều cặn như thế thì đó đâu còn làm được nhiệm vụ lọc nước nữa, phần vệ sinh mình đã trả lời phần trên.

Hy vọng giúp bạn được phần nào

xitrum138 thích bài này.
  3. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Các câu hỏi của bạn đã được Blackcat trả lời khá kỹ rồi!! Thủy tinh chỉ xin bổ xung chút xíu :
    1- Đúng là vệ sinh thường xuyên máy lọc, hoặc vệ sinh không đúng cách là tối kỵ đối với bể Thủy sinh, nó làm hỏng hệ vi sinh và bạn sẽ trả giá liền cho việc đó trong vòng nửa ngày. Vậy Khi nào phải vệ sinh máy lọc.? khi nào bạn thấy đường nước ra của máy lọc nước chảy yếu đi, chứng tỏ các lớp lọc đã bị cặn bẩn bám đầy !!!!
    2- Bạn chỉ giặt bông lọc bằng nước thôi !!! tuy nhiên phải là nước mới thay từ hồ ra chứ không phải nước khác ! không phải như vậy cũng gay đấy!!
    3-3. cái máy của em mới được sử dụng vào hôm qua vậy thì tới khi nào hệ vi sinh mới suất hiện trong máy lọc của em ah? cái này tùy thuộc vào cách set up nền hồ và làm bộ lọc của bạn!! nền được làm đúng cách, bạn có xin một xô nước cũ của một hồ đã ổn định đổ vào hồ của mình, bộ lọc của bạn có bông lọc cũ của một bộ lọc đang lọc cho một hồ ổn định thì hy vọng hệ vi sinh sẽ phát triển nhanh trong khoảng một tuần!?! Còn bình thường thì đối với các bể mới có thể hy vọng hệ vi sinh ổn định sau khoảng một tháng!!!
    Dấu hiệu cho thấy hệ vi sinh ổn định là bể trong vắt như pha lê, không có váng, không có rêu, cây và cá khỏe!!

Cùng Với cách đặt vấn đề cẩn thận và tỷ mỷ của bạn Thủy tinh tin chắc là bạn sẽ thành công và có một bể thủy sinh đẹp.
    Thân!
    Thủy tinh.

xitrum138 thích bài này.
  4. giang229

Thích đã nhận:
    6
    trời các bác tốt với em quá nếu bể cá này thành công thỉ em sẽ pót hình lên cho anh em đánh giá

5. giang229

Thích đã nhận:
    6
    mà thuy tinh ơi cho em hỏi, nếu rửa bông lọc bằng nước may thì sao lại gay ....mà gay như thế nào vậy, hậu quả có đáng kể ko

6. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19

Giang229 thân!!
    Rửa bông lọc bằng nước máy???, tình trạng nhẹ nhất bạn sẽ làm vi sinh trong bông lọc của bạn tan hoang và hậu quả là bạn sẽ có một cuộn bông lọc như mới và sẽ lại mất một thời gian dài cho hệ vi sinh ổn định lại. trong lúc đó nửa ngày sau bể của bạn sẽ có váng, sau đó là rêu.... cây sẽ rữa cá tép sẽ ốm nấm ... chết.
    Tình trạng nặng hơn ( hoặc bạn giặt bằng xà bông ) thì.... Thủy Tinh không giám tưởng tượng tiếp đâu ,....:sick::sick:
    Nhớ là đừng bao giờ giặt bông lọc bằng các thứ nước khác ngoài nước của chính bể thủy sinh, không cần giặt kỹ, chỉ cần giũ qua cho sạch cặn bám là được!!
    Ngoài ra còn có một số lưu ý nữa khi thay nước bể. Thủy Tinh đã Post bài trong một topic khác nay trích ra đây để bạn tham khảo thêm nhé!!
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=35309
    "".......Xin rất cảm ơn anh Trường thịnh đã post bài để chia sẻ kinh nghiệm !!!
    Nhân anh Trường thịnh đề cập tới " váng " Thủy tinh cũng có một kỷ niệm khá thú vị với váng để chia sẻ cùng mọi người.
    các đây lâu lâu, sau một thời gian dài bận quá, bỏ bê bể và cây, tuy bể vẫn trong, cá khỏe, song cây thì um tùm chật bể. Có được chút rảnh rỗi Thủy tinh liền đầu tư dọn bể!!!!!lần này quyết định cắt tỉa cây triệt để, có bố cục lại chút chút, thay 50% nước bể ( tưởng thế là cẩn thận hơn !hì!hì!! )cái máy lọc ngoài sau hơn bốn tháng chưa làm vệ sinh cũng tháo ra làm luôn!!! ( Tiện thể mà ) . Tất cả thao tác đều được là cẩn thận, và đúng cách ( như mọi người thường làm ) Tuy nhiên sau khi làm song khoảng nửa ngày thì bể bắt đầu có váng. Sau hai ngày váng kín bể ( không dày như của anh Trường Thịnh ) và những con cá yếu thì bắt đầu có nấm, và .... chết! bể thì vẫn trong . Thủy tinh cũng không làm gì thêm, chỉ nâng ống nước vào bể ( nước vào bể sau lọc ) lên ngang mặt nước cho thổi tan váng, giảm Co2 và đợi. Sau gần một tuần thì váng mỏng dần và thủy tinh quyết định cứ để luôn, không làm gì, không thay nước kết quả là sau khoảng ba tuần váng hết và những con cá còn lại cũng khỏe lại và hết nấm, ( đầu hút của máy lọc Thủy tinh vẫn để gần sát đáy bể ).
    Vậy theo Thủy tinh ;
    - Hệ vi sinh trong bể là yếu tố rất rất quan trọng trong bể Thủy sinh
    và hệ vi sinh phát triển tốt đủ mạnh nó sẽ giải quyết vấn đề váng và cả nấm nữa....
    - Không bao giờ nên làm cả ba việc này một lúc : Thay nước, cắt tỉa nhổ cây, và làm vệ sinh hộp lọc ( can thiệp quá thô bạo vào hệ vi sinh )
    - nếu trường hợp xấu xảy ra ( váng ,nấm ) thì cũng không nên quá lo lắng. biện pháp chủ đạo cũng là tạo điều kiện tốt nhất cho hệ vi sinh trong bể phát triển ( bổ xung men, sục khí, ít thay nước......... )
    Trên đây là những gì TT đã trải qua và ít điều rút ra từ đó xin chia sẻ với các bạn, nếu bạn nào gặp trường hợp tương tự có thể tham khảo xem có giúp được phần nào .
    Thân
    thủy tinh.

.."
    Thân!
    Thủy Tinh

Last edited: 15/3/08
  7. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Sau nửa năm sử dụng bông lọc ở 2 bể, kết luận riêng của Mig là bông lọc khó sử dụng, nhanh tắc nghẽn làm chậm lưu lượng bộ lọc (cũng hạn chế rất nhiều hoạt động của vi sinh), thành nơi tồn đọng rác phân hủy gây ô nhiễm nước, đòi hỏi làm sạch thường xuyên, mà điều này lại tiếp tục ảnh hưởng đến hệ vi sinh trong bình lọc.

Cụ thể hơn, ở một bể nhỏ khi cho cá, tép ăn đều đặn, váng bắt đầu xuất hiện ngày càng dầy, khi giảm lượng thức ăn đưa vào mới từ từ giảm xuống. Cho thấy theo thông tin trên diễn đàn và kinh nghiệm thực tế bản thân, chúng ta dùng quá nhiều, dùng không đúng cách bông lọc. Ở những bể càng dùng nhiều bông lọc thành những lớp dầy, váng càng dễ hình thành khi thời gian sử dụng càng lâu.

Các sản phẩm được sản xuất riêng làm vật liệu của các hãng lớn, lớp bông lọc ép sẵn dàn khít diện tích mặt cắt ngang của lọc và chỉ dùng một lớp mỏng 2-4mm cho cả lọc, thay mới thường xuyên không tái sử dụng.

Hiện giờ Mig quay lại chỉ dùng Ceramic-ring và xốp làm vật liệu lọc, nước trở lại trong vắt "như xưa", cho cá tép ăn ồ ạt mà hoàn toàn không có chút váng trên mặt nước.

8. giang229

Thích đã nhận:
    6
    mig29-san! ceramic-ring là cái gì vây mig29-san có thể cho chút thông tin về nó ko , co thể cho em nó xem qua đó là gì ko ạ, và bán ở đâu

9. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    @giang229-sama: về Ceramic-ring đã có nhiều thông tin, bạn sử dụng chức năng tìm kiếm của diễn đàn hoặc tham khảo ảnh của Mig chụp trong topic này http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=41998 . Chỗ nào có bán, Mig không rõ lắm. Bạn ra những cửa hàng TS phần lớn đều có.

10. iSh!tsy

iSh!tsy Member

Thích đã nhận:
    1
    Sao mấy con cá ba đuôi nhà mình chịu hôk nổi cái khí phun ra ở máy lọc hay sao mà no bơi hôk nổi mấy pro ơi, mình thấy có vài chổ người ta gắn thêm cái ông ở máy lọc đó, làm vậy có cần hôk?? Mình thấy ko cần gắn nó đệp hơn.

11. marmalad3_b0y

marmalad3_b0y Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Anh MIG ơi, nếu mình dùng mỗi Ceramic- rign thì chất bẩn nó vẫn chui vào đầu hút nước của máy bơm, có loại nào thay cho bông lọc không anh

12. bom318

bom318 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghĩ dùng lọc ngoài thì chả quan trọng việc giặt bông lọc lắm, đúng như bác balckcat nói, khoảng vài tháng mới nên lôi ra giặt 1 lần :)