Sử dụng máy ozone trong nuôi cá cảnh.

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi lamvn, 27/12/05.

1. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Từ lâu mình thấy có nhiều bài báo ghi nhận về lợi ích của máy tạo ozone trong nghành nuôi cá cảnh. Nhưng chưa thấy có báo cáo cụ thể nào được các cơ quan khoa học đánh giá nên cũng ít quan tâm. Được biết công nghệ sản xuất và ứng dụng ozone được phát triển rộng rãi trong diệt khuẩn và nấm mốc ở nhiều nước trên thế giới, nhưng việc đem áp dụng trong phòng và trị bệnh cho cá cảnh mình nghĩ có rất nhiều vấn đề cần bàn. Có nhiều câu hỏi đặt ra mà mình không đủ kiến thức để trả lời. Xin đưa ra vấn đề ở đây, rất mong anh chị và các bạn nhiệt tình trao đổi.
    1. Ozone là gì, có những đặt tính nào?

2. Nước ozone có tính chất gì? tác dụng thế nào với vi khuẩn, nấm mốc? Có ảnh hưỡng thế nào đối với cá cảnh?

3. Cách sử dụng trong điều trị bệnh cho cá cảnh? Có ảnh hưởng gì cho người sử dụng không?

4. Loại máy nào có chất lượng tốt trên thị trường hiện nay?

2. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Chào,

Mình chỉ trả lời được cho bạn 2 câu đầu thôi, mong mọi người góp ý tiếp nhé :)

1. Ozone, bạn có nghe trái đất bị lủng tầng Ozone ko ? Công thức hóa học của nó là O3 (ko phải O2 như chúng ta thở). Sở dĩ lủng tầng Ozone và mọi người đổ lỗi cho chất CFC, có trong các tủ lạnh, keo xịt tóc,... ngày xưa. Khi lủng tầng này thì ánh sáng mặt trời có tia tử ngoại sẽ ko được cản và tán xạ bớt nên dân cư ở phía dưới sẽ có nguy cơ mắc bệnh ung thư về da cao.

2. Ozone là chất oxy hóa mạnh, nên có tác dụng diệt vi khuẩn và nấm mốc (giống với Ag+ được quảng cáo trong công nghệ Silver Nano của Samsung, được ứng dụng cho dtdd, tủ lạnh, máy điều hòa,...)

Công nghệ điều chế Ozone ở các máy theo mình bít là điện phân muối :confused:

Vài dòng góp ý, có gì mong mọi người bổ sung giúp.

3. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Hi hi bạn trantankhoa này khéo thật . Codai định chờ mọi người cho ý kiến nhưng mờ...Xin cho codai có vài ý ngắn gọn sau đây:
    Tất cả tính chất mà ozon có được là nhờ một O tách ra từ O3. Còn điều chế O3 đúng là có sử dụng điện nhưng nhờ tia điện phóng ra từ hai cực để cho ra O3. Codai biết có một phương pháp điện phân dung dịch muối .....ăn với điện cực bằng than , cho ra một loại nước có tác dụng tẩy rửa và sát trùng rất tốt. Chỉ có khác một điều là ở đây Cl là diễn viên thủ vai chính :laughing:

4. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Dưới đây là bài giới thiệu về máy tạo Ozone của Việt Linh, em xin vác một phần về đây để chúng ta cùng tham khảo thêm:
    ...
    ...Ozone (O3) là một loại khí có tính Oxy hóa rất mạnh. O3 là một loại khí có trong tự nhiên....Thiết bị tạo ra khí Ozone này tạo ra dựa theo nguyên lý tự nhiên và hoàn toàn không sử dụng hoá chất.

Việc sử dụng khí Ozone trong sát trùng nước & không khí tiện lợi, hiệu quả hơn rất nhiều so với các phương pháp khác như dùng chlorine, tia cực tím, thuốc tím, brom hoá, đồng thời tránh tích trữ hoá chất.

Trên thực tế, khi khí Ozone mới tiếp xúc với nước việc sát khuẩn chưa cao, nhưng khi đã đủ liều lượng thì tốc độ sát khuẩn của khí Ozone nhanh hơn 3100 lần so với Clo. Vì vậy hiện nay trên thế giới, việc khử trùng bằng Ozone đang phát triển mạnh và được áp dụng hầu hết mọi lĩnh vực.

ỨNG DỤNG CỦA MÁY DACOZONE®
    1. Dùng xử lý nước trong gia đình, xí nghiệp, trường học:
    - Làm kết tủa các kim loại dư trong nước (sắt, mangan), amoniac, sulfur, mùi, vị hôi tanh, xyanua, phenol, H2S, CO, Toluen...
    - Diệt vi khuẩn, vi sinh có hại cho sức khỏe con người, vật nuôi như : diệt vi khuẩn và kén vi sinh như khi khuẩn lao, đường ruột, tụ cầu, kiết lị, e.coli...

2. Dùng cho các hộ, cơ sở nuôi trồng thủy hải sản (tôm, cá)
    - Đối với các hộ nuôi tôm giống, ngoài việc khử trùng nước thì khí Ozone dư còn khử trùng được không khí trên bề mặt hồ nuôi tôm, giúp tránh được vi khuẩn hiếu khí mang mầm bệnh từ nơi khác xâm nhập.

3. Dùng trong bệnh viện:
    - Tiệt trùng các dụng cụ y khoa, rửa tay.
    - Tiêu diệt vi trùng lao trong không khí ở các trung tâm, bệnh viện lao, da liễu

4. Dùng xử lý nước thải cho các nhà máy, xí nghiệp, cở sở sản xuất:
    - Ngoài tác dụng xử lý, sát trùng, DACOZONE® còn làm giảm nhanh chóng hàm lượng BOD, COD trong nước thải.

5. Dùng bảo quản, chế biến thực phẩm trong nhà bếp, phòng ăn, nhà hàng, quán ăn:
    - Khử các mùi khó chịu khi nấu nướng (mùi tanh, mùi nước mắm, hành, tỏi ) mùi hôi, vi khuẩn trong tủ lạnh.
    - Làm sạch không khí trong bếp, tránh sự xâm nhập của vi khuẩn từ bên ngoài vào.
    - Dùng nước Ozone để rửa rau, quả, trái cây, thịt cá để diệt vi khuẩn, thuốc trừ sâu, phân, nấm, phẩm màu, v.v. giúp bảo quản thực phẩm lâu hơn và phòng ngừa ngộ độc thực phẩm
    - Rửa tay để diệt vi khuẩn trước khi ăn và khử mùi hôi tanh từ tôm, cá sau khi ăn.

6. Dùng trong nhà vệ sinh, nhà tắm:
    - Khử các mùi hôi, khai trong nhà vệ sinh rất nhanh chóng
    - Tắm và rửa mặt bằng nước Ozone làm da mặt mịn màng, ngăn ngừa các bệnh về da, khử các mùi hôi trên thân thể. - Dùng nước Ozone súc miệng giúp khử vi khuẩn gây mùi hôi miệng.

7. Dùng trong phòng khách, phòng ngủ:
    - Khử vi khuẩn và các mùi khó chịu như mùi khai, mùi hôi, thối, tanh, mùi ẩm mốc, khói thuốc lá, sơn vôi, cao su trên nệm, giường, thảm, tủ quần áo.
    ...
    Theo em được biết thì hiện tại có các doanh nghiệp sau, đang sản xuất máy tạo Ozone:
    Tại Sài Gòn:
    1. DNTN Việt Linh: Hình như chỉ có máy phục vụ công nghiệp
    2. Công ty TNHH môi trường OBM: Máy công nghiệp và gia dụng

Tại Hà nội:
    Công ty Cổ phần Công nghệ Sạch Lino

Để đánh giá các loại máy trên thì em xin phép - Không dám. Một vài thông tin, mong mọi người bổ sung thêm.

Spam: Giống như đi quảng cáo để bán máy tạo Ozone quá:blushing:

5. trantankhoa

Thích đã nhận:
    20
    Chào

Chào anh codai,

Em ko bít nó tạo bằng điện cực thế nào nữa, chắc nó phóng điện để tạo ra O3 giống như trong tự nhiên sấm sét làm công việc đó phải ko anh ? (lâu lắm rồi, em ko học hóa :blushing: )

Cái tạo ra Cl, như anh nói em nghĩ họ dùng muối NaCl, điện phân bằng điện cực than chì, cái này thì ngày đó em có làm thí nghiệm :D

Còn một điều em thắc mắc là, O2 nguyên chất cũng ko tốt cho con người huống chi cá. Điều thứ 2, nếu như O3 diệt được nấm mốc, vi khuẩn gây bệnh thì đồng thời những vi sinh vật có ích trong hồ coi như cũng đi tong, mà như vậy :-S Ko bít ý anh thế nào ?

6. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Rất đúng bạn ạ
    Quá đúng . Codai đã nghi ngờ là bạn cố tình nói lệch đi trong bài post trước của bạn nên codai đã lên tiếng
    [/QUOTE]
    Ngoài những vấn đề bạn nêu ra codai còn biết có một số ý kiến cho biết phải cẩn thận khi chúng ta tiếp xúc trực tiếp với O3 lâu dài , vì chưa có một kết luận chính xác và cụ thể nên codai vẫn để ngỏ vấn đề này chứ chưa đưa ra ý kiến. Mong mọi người cho thêm ý kiến

7. trantankhoa

Thích đã nhận:
    20
    Em nói lộn đó ông anh à, cố tình nói lệch làm gì (chỗ đó em để :confused: mà), pà con la cho nghe :blushing: trứng cút còn lộn được mà anh, em cũng ko ngoại lệ :blushing: Chứ điện phân cái muối đó, cho Clo sục vào hồ cá chắc em bị lamvn b-(
    I'm joking ! Cám ơn góp ý của anh rất nhiều, nhờ đó em củng cố lại kiến thức lủng lỗ chỗ của mình. :-$
    Chào anh.

Last edited: 28/12/05
  8. viethoang005

viethoang005 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hiệu quả của Ozon ?

Về tác dụng của ozon trong nuôi cá cảnh thì cách đây khá lâu có bài báo đăng trên Báo Khoa học Phổ thông nói là các nhà nghiên cứu Nhật có sử dụng ozon trong nuôi cá vàng thì cá mau lớn hơn rất nhiều so với lô đối chứng. Thế nhưng không thấy nói đến liều lượng là bao nhiêu? Các vi khuẩn có ích trong nước có bị tiêu diệt bởi ozon hay không?
    Từ đầu tháng 11/2005 mình có dùng một máy Ozon generator có định giờ (do Việt Nam sản xuất) cho một hồ xi măng âm dưới đất kích thước 2mx2mx0,35m với số lượng cá là 22 con chép nhật đuôi ngắn (khoảng 15 cm), 16 cá vàng (8-11 cm) (mật độ như vậy là khá chật với kích thước hồ) thì thấy mỗi khi máy chạy thì cá tụ tập lại quanh nguồn bọt trông rất phê - tuy nhiên do chưa có điều kiện để làm thí nghiệm đối chứng với một hồ tương tự có sục khí bình thường để xem sao vì để có thể kết luận là ozon có hiệu quả trong nuôi cá cảnh thì phải đánh giá trên nhiều yếu tố cả về cá lẫn môi trường nước như:
    - số lượng cá tối thiểu cho mỗi lô
    - tốc độ tăng trưởng,
    - màu sắc
    - mức tiêu thụ thức ăn
    - số mầm bệnh còn trong môi trường sau mỗi giờ nạp ozon
    - liều lượng ozon nào cho hiệu quả cao nhất
    - đáp ứng của mỗi loài cá với ozon như thế nào...
    Vì nhà mình không có đủ điều kiện để thực hiện và theo dõi các so sánh này, mong các bạn làm thử và thông báo kết quả cho mọi người cùng biết.

9. khoviyeuanh

khoviyeuanh Member

Thích đã nhận:
    0
    Viethoang005 ơi, bạn nuôi cá trong hồ xi măng như vậy thì bạn lọc nước bằng cách nào? Bây giờ bạn còn sử dụng máy ozone không? Cá của bạn có mạnh khỏe không?

10. Tiencao

Tiencao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Máy Ozon

các bác ơi, sáng nay đi dạo quanh khu Nguyễn Thông thấy có bán máy Ozon với giá 600K. TC quyết định mua nhưng coi kỹ thì "hên quá, chút nữa là mua cái máy Oxy với giá 600K rùi, hú hồn".
    Nhìn nó chẳng có gì gọi là tạo ra được Ozon cả. Y như cái máy Oxy cỡ lớn mà thôi. Bao bì thì của China, cũng chẳng thấy có dòng chữ nào nói đến Ozon. Thân máy cũng vậy, duy chỉ có 1 dòng chữ (hình như được dán lên, hay là kéo lụa gì đó). Các bác cẩn thận nha.
    Nhân dịp Bác nào biết chỗ bán máy Ozon đích thực thì xin giới thiệu nha.
    Cám ơn các bác nhiều nhiều.

11. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Anh Tiến, anh ra địa chỉ này xem sao:219/87 Trần Văn đang, P.11,Q3 Tp.Hcm-Đt: 0908163886. Có 3 loại: OZ1 giá 300000, OZ2 giá 400000, OZ3 giá 500000 và OZ công nghiệp giá 3000000!
    Thân!^^

12. Tiencao

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ơi, mua máy Ozon ở đâu? giá bao nhiêu vậy?

13. viethoang005

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng mua ở địa chỉ này hồi tháng 11/05 tuy nhiên chỉ có 1 giá là 600.000 VND thôi chứ không có các loại giá 300K và 500 K đâu, ngoài ra trên thân máy chỉ có dán hàng chữ Ozon generator trông không có vẻ chuyên nghiệp tí nào hết. Khi thử máy thì có ngửi thấy mùi hơi khét khét, thế là mua đại. Mùi hơi nhẹ hơn so với cái máy tạo ozon có sẵn ở nhà (mua ở siêu thị với giá 800.000 để rửa rau) nên cho đến giờ cũng chưa chắc đây là máy tạo ozon hay chỉ là máy bơm không khí! Vậy trước khi mua các bạn hãy xem cho cẩn thận, nếu có ai biết cách nào để thử hiệu quả hơn thì giới thiệu cho mọi người.

14. viethoang005

Thích đã nhận:
    0
    Xin lỗi vì lâu nay mình đi công tác nên không có font Unicode để trả lời bạn.
    - Về lọc nước thì vì hồ mình để sau nhà nên không đặt nặng vấn đề thẩm mỹ cho lắm, mình chỉ đặt một máy bơm nước lên 2 cái can nhựa loại 30l, cái ở trên thì để san hô vụn, nước chảy ra sẽ qua một rổ có lót bông lọc trước khi chảy xuống can bên dưới.
    Ban ngày thì mình để cái máy sục khí ozon hẹn giờ, còn ban đêm thì cho chạy máy lọc nước. Nhưng vì hai cái máy này gần ngay phòng ngủ nên tiếng nước chảy róc rách khi lọc nước ban đêm hơi khó ngủ nên bây giờ mình tách bầy cá vàng để ra hồ kiếng với máy lọc có sục khí chạy gần như 24/24. Còn bầy cá chép thì vẫn cứ nuôi trong hồ xi măng có sục khí ozon (ban ngày).
    Nhận xét của mình sau khi tách bầy được hơn 2 tuần lễ: cá vàng nuôi trong hồ kiếng có gắn máy lọc nước 24/24, thay 1/5 nước đều đặn mỗi ngày vẫn khỏe mạnh - sẽ tiếp tục theo dõi và thông báo thêm thông tin cho bạn.

15. trandat

trandat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Có bác nào biết cách thử xem có phải là máy ozon không? Chì mình với, vì có người quen vừa cho mình 1 cái máy, nói là máy ozon của Đài Loan. Mình không thấy có chữa nào liên quan đến ozon hết nên không biết có đúng là máy tạo ozone không. Mình có tháo máy ra coi thử thì thấy bên trong có 1 cái máy bơm oxy, bơm qua 1 cái ống to to bằng inox, cái ống inox này có 2 sợi dây điện cắm vào (chắc đây là chỗ phóng điện để tạo ozone). Mình có thấy khi quảng cáo máy ozone, người ta có làm thí nghiệm là nhỏ vài giọt mực tím vào ly nước trong, rồi cho bơm khí onze vào, sau vài phút thì ly nước trong trở lại. Mình có làm thử nhưng chẳng thấy tác dụng gì. Có bác nào biết cách thử máy ozone xin chia sẽ kinh nghiệm cùng anh em với.

16. Tiencao

Thích đã nhận:
    0
    dễ lắm bạn. Mua 1m dây ống (loại gắn máy oxy) cho máy chạy 1 lúc, nếu ống nhực từ màu trắng chuyển sang hơi Tím, thì đúng là máy Ozon đó.
    Mong bạn hài lòng

17. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    em đang chuẩn bị đi mua máy ozon,thế có bác nào biết chỗ bán máy uy tin ko?chỉ cho em với.

18. Tiencao

Thích đã nhận:
    0
    219/87 Trần Văn đang, P.11,Q3 Tp.Hcm-Đt: 0908163886.

19. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    nếu bác muốn mua thì bác có thể ra lưư xuân tín tiệm đầu tiên luôn ở đó luôn bán dụng cụ nuôi cá rẻ hơn ở ngoài từ 10000-20000,em cũng vừa mới mua 1 máy ozon ở chỗ đó có tới 4 đầu sục giá là 420000

20. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bác phamhoang cho em hỏi chỗ mà bác nói tên gì vậy,mà máy bác mua có phải là máy ozon ko?
    @tiencao:bác ơi!máy ở đó có chắc chắn là máy ozon ko ạ.