Sử dụng van tiết lưu thế nào?

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi truongpm, 10/6/14.

1. truongpm

truongpm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Tình hình là e vừa đầu tư bộ CO2 bao gồm bình; van tổng; van đóng mở (với 2 đồng hồ đo áp lực khí đầu vào và ra); van tiết lưu (hình đây: [​IMG])
    Sau rất nhiều nỗ lực, cuối cùng cũng đã lắp thành công nhưng vấn đề của em là e chẳng biết chỉnh cái van tiết lưu thế nào :mad:
    Vậy bác nào có kinh nghiệm cho em hỏi cái van tiết lưu của em như trong hình thì vặn thế nào là đóng hoặc mở? Hiện tại chẳng hiểu sao khi e mở hai van trước thì dù van tiết lưu có đóng hay mở thì CO2 vẫn ra. Cứ như là cái van đó ko có tác dụng ấy. Thế nên ở van thứ 2, e chỉ được phép mở rất nhỏ và cứ xả được một lúc là CO2 lại ko ra nữa.
    Thứ hai, e tham khảo thấy một vài pro sử dụng "van giảm áp". Vậy bác nào có kinh nghiệm cho em hỏi cái van giảm áp này so với cái van tiết lưu của e thì khác gì nhau? và cái van này mua ở đâu?
    Thanks các bác

2. truongpm

Thích đã nhận:
    7
    Hịc hịc. Không ai giúp em à? E đang hoang mang quá! Thế có bác nào biết hình dáng cái van tinh chỉnh là thế nào không? up được ảnh càng tốt. E ra chợ giời hỏi người ta ko biết nó là cái gì?

3. concuabaoto

concuabaoto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    Tình hình là mình cũng chưa nhìn thấy cái van tiết lưu của bác bao giờ ... Nhưng bác tạm tham khảo sơ đồ chuẩn như sau:
    http://www.aquariumgardens.co.uk/ek...ources/Design/aquarium-co2-set-up-diagram.jpg

Trong đó:
    - Main shut-off valve: chính là van tổng, gắn chặt vào bình co2, cái này vặn tầm 1/2 - 2/3 là ok mà mở to hết cũng được (nhưng cá nhân mình cứ có cảm giác sợ sợ :D )
    - Regulator: van điều áp - con này hiển thị áp suất bình còn hay hết
    - Solenoid: van điện - đóng mở bằng điện, dùng để hẹn giờ
    - Needle valve: van chỉnh to nhỏ (chắc đây chính là cái bác gọi là van tiết lưu - chắc là từ Hán Việt)
    - One way valve: là van 1 chiều, ngăn nước tràn ngược vào hệ thống khí
    - Bubble counter: đếm giọt
    - Diffuser: đầu sủi

Thường các hệ thống Co2 không dùng van điện solenoid, và van Regulator phổ biến trên thị trường thì tích hợp needle valve luôn. Do đó hệ thống sẽ đi thẳng như sau: bình Co2 --> van tổng --> van điều áp có chỉnh to nhỏ (regulator + needle) --> van 1 chiều --> đếm giọt --> đầu sủi

Cái van giảm áp bác hay nghe, chính là van (regulator + needle): nó rất chắc chắn để chịu được áp suất cao, hiển thị đồng hồ, và chỉnh khí ra to hay nhỏ luôn. Hệ thống của bác có vẻ như đã có van tổng + van (regulator + needle) rồi, vậy thì không hiểu bác còn dùng thêm 7 cái van needle kia nữa để làm gì ?

Trên đây là hiểu biết nông cạn của mình, các bác xem sau nếu có sai sót xin chém nhẹ tay :D Và bác chủ thớt truongpm cũng chia sẻ thêm kinh nghiệm kiếm đồ chợ trời nhé: van gì, mua hàng nào, giá bao nhiêu ... để anh em đi sau tìm hiểu, tìm giải pháp rẻ mà hiệu quả, chứ 1 cái valve regulator có tiết lưu rẻ tầm 400k, tầm trung 800k --> mua cũng xót phết

Ngoc Nhi and truongpm like this.
  4. doxuanhai

doxuanhai Banned

Thích đã nhận:
    9
    Sau rất nhiều nỗ lực, cuối cùng cũng đã lắp thành công nhưng vấn đề của em là e chẳng biết chỉnh cái van tiết lưu thế nào
    Vậy bác nào có kinh nghiệm cho em hỏi cái van tiết lưu của em như trong hình thì vặn thế nào là đóng hoặc mở? Hiện tại chẳng hiểu sao khi e mở hai van trước thì dù van tiết lưu có đóng hay mở thì CO2 vẫn ra. Cứ như là cái van đó ko có tác dụng ấy. Thế nên ở van thứ 2, e chỉ được phép mở rất nhỏ và cứ xả được một lúc là CO2 lại ko ra nữa.
    Thứ hai, e tham khảo thấy một vài pro sử dụng "van giảm áp". Vậy bác nào có kinh nghiệm cho em hỏi cái van giảm áp này so với cái van tiết lưu của e thì khác gì nhau? và cái van này mua ở đâu?
    Thanks các bác

5. truongpm

Thích đã nhận:
    7
    cái van regulator có hai đồng hồ em mua ở chợ giời có 150k. Như ý bác nói thì chỉnh cũng được nhưng rất khó điều chỉnh. Với lại mỗi lần đóng lại xong khi mở ra lại chỉnh rất khổ. Vậy nên ý e là lắp thêm cái van tinh chỉnh nữa. Cái regulator thì mở to một chút. Còn tinh chỉnh thì đề van sau. Bác có hình ảnh của cái van tinh chỉnh (needle valve) ko? cho e tham khảo vởi. Với lại muốn mua cái van này thì mua ở đâu? Ở chợ giời, các đồ liên quan tới khí ở bên Trần Cao Vân ạ. Địa chỉ thì e ko biết chính xác

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:43 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:42 PM ----------
    Hoho. Vấn đề của doxuanhai y như của em. Có giải pháp gì chưa anh? chia sẻ nhé

6. trung_ngdu

trung_ngdu Member

Thích đã nhận:
    4
    Thông thường sau khi điều chỉnh lượng CO2 ra như ý rồi thì việc đóng cắt CO2 hàng ngày do solenoid đảm nhiệm. Needle valve có hình dạng giống như một cây kim để điều chỉnh lượng CO2 ra một cách dễ dàng. Theo hướng dẫn đièu chỉnh regulator của Sera hay up aqua : sau khi lắp regulator có đủ needle valve , solenoid. Cắm điện cho solenoid hoạt động. Vặn needle valve theo chiều kim đồng hồ đóng kín lại. Mở van regulator ngược chiều kim đồng hồ hết cỡ. Mở van tổng bình CO2, đồng hồ áp suất bình CO2 báo áp suất, đồng hồ áp suất đầu ra bằng không. Vặn từ từ van regulator theo chiều kim đồng hồ cho đến khi đồng hồ áp suất đầu ra đạt áp suất mong muốn ( tôi thường để 10 psi hoặc 0,7bar). Sau đó vặn needle valve từ từ ra theo số giọt yêu cầu. Trong quá trình điều chỉnh needle valve áp suất báo trên đồng hồ đầu ra giảm xuống, vặn van regulator theo chiều kim đồng hồ để áp suất đầu ra tăng lên theo áp suất ban đầu

truongpm thích bài này.
  7. truongpm

Thích đã nhận:
    7
    Mình ở hà nội, cho mình hỏi mua solenoid (van điện từ) và needle valve (dịch ra là van kim) ở đâu nhỉ? Theo mình thì ra chợ giời chắc có cơ mà không biết thuật ngữ tiếng việt là thế nào.

8. vuchien

vuchien Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái van tiết lưu bên dưới mình cũng đang dùng, mình cũng không khóa đc khí. Thử khóa rồi thổi bằng miệng thì không ra, nhưng cho vào bình co2 chắc áp suất lớn không khóa đc.
    Cái này mình dùng cùng một cái van giảm áp nữa, (ar 2000), chủ yếu chỉnh khí ra bằng cái van giảm áp này, khí ra cũng rất đều. Bạn mua ở chợ trời thì trên phố Chùa Vua là có mà