Sử dụng Vôi sát Trùng Hồ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi 5fire5, 5/9/08.

1. 5fire5

5fire5 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy bác trên diễn đàn cho em hỏi về việc sử dụng vôi trắng để sát trùng hồ có tác dụng kô và có gây hại gi` không ? vì em thấy có một vài người ở khu vực Quận 8 dùng vôi để ngâm và sát trùng hồ .Em đọc một số sách thì có thấy là vôi nếu cho vào nước sẽ là một chất bazơ kiềm và em nghĩ sẽ rất có hại cho cá về sau .
    Em đang phân vân mong các bác giúp em . em chân thành cảm ơn.

2. TVTAI

TVTAI Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình thì dùng muối nhiều hột hòa vời nước để vệ sinh hồ sau đó đem phơi hồ ngoài nắng là tốt lắm rồi, không cần dùng vôi .

3. huynh anh

huynh anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình nghĩ bạn chùi rửa hồ bằng nước lạnh thật sạch xong rồi nấu nước sôi mà tat đều quanh hồ, như vậy là ok rồi, xong phơi nặng đem vào xài bảo đảm sạch bong vi trùng

4. 5fire5

5fire5 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    như anh huynh anh nói nếu cho nước nóng vào em sợ bị hư keo dán hồ , còn cách của anh TVTAI nói nếu phơi nắng có cần để nước trong hồ hay là chỉ để hồ khô phơi thôi

5. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Rua sach, sau do phoi nang ho khong 1 ngay la duoc ( nang tot) may hu font chu thong cam

6. huynh anh

huynh anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình thay vậy kô, kô bít có bị sao chứ hồ mình thay vậy hoài à:)

7. MAIVIET_BIO

MAIVIET_BIO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    nếu là hồ mới dùng lần đầu thì không cần phải dùng đến vôi bột ngâm và sát trùng, nhưng nếu là hồ cũ và hồ nuôi có cá bị bệnh thì đây là biện pháp rất tốt để có thể tái sử dụng bể một cách nhanh chóng mà không sợ cá mới bị lây bệnh từ nguồn cá cũ - Các bạn thấy trong ti vi khi tiêu hủy heo, gà vịt bị bệnh, người ta thường chôn sâu và rắc vôi bột lên trên.

8. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ mới thì cần cho nước vô ngâm và...chùi rửa lại bằng xà phòng,phơi khô rồi dùng.Hồ củ dùng lâu ngày thì ít nhiều cũng bị nhiểm Nấm hoặc Vi khuẩn...nên mới cần sát trùng hồ.Cẩn thận thì khoảng một thời gian ta cũng nên vớt cá ra ngoài và tiến hành vệ sinh sát trùng toàn bộ hồ cũng như sát trùng dụng cụ như : dây sục khí,đá bọt,ống dẫn nước,máy bơm...v.v...để an toàn cho cá.Dùng vôi sát trùng hồ bể cũng tốt,nhưng vôi phù hợp cho hồ xi măng vì vôi ngấm hết vào các ngóc ngách bề mặt hồ,hồ kính bề mặt phẳng láng nên Vôi tác dụng chẳng là bao.Nhanh gọn và hiệu quả nhất các bạn cho nước đầy hồ rồi dùng Formol đổ vào,khoảng 100cc cho hồ 100 lít là nồng độ cực mạnh rồi,với nồng độ ấy mình tin rằng những loại Nấm hoặc khuẩn thông thường gây bệnh cho cá..."khó" mà chịu nổi.Formol đậm đặc 65% giá bán chỉ 12.000đ/lít tha hồ mà dùng các bạn.

9. TVTAI

TVTAI Member

Thích đã nhận:
    1
    Rửa sạch bằng muối rồi phơi nắng chừng 1 ngày thì không cần cho nước vào đâu bạn . Chúc thành công .