Sự khác nhau giữa cu khách và cu mồi

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi namcg, 5/1/12.

1. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    Mình là người mới chơi cu gáy nên có vài câu hỏi sau đây, mong các bác anh chị em có kinh nghiệm thực tế chỉ giáo thêm:
    - Tại sao chim cu khách thì không làm chim mồi được?
    - Con mồi sau 1 thời gian dài không làm mồi thì có thành chim khách không?
    - Mối quan hệ giữa cu khách, cu mồi với người nuôi có khác nhau không? tại sao có người nói nếu cu gáy thấy người mà gù thì nguy cơ nó thành chim khách? Vậy những con mồi nuôi lâu năm thì chúng không có phản ứng như vậy sao?
    - Làm sao để huấn luyện cu bổi thành cu mồi mà không vô tình khiến nó trở thành cu khách?

2. thanhleduong

thanhleduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    423
    Lâu rồi mới thấy trên ABV có một chủ đề hay ntnay. Đang quan tâm. Mong các bác có kinh nghiệm cho ý kiến về vấn đề này.

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nghe chủ topic hỏi thì thấy bạn ngược sở thích 1 chút với mình, mình thích cu khách hơn cu mồi.
    Cu mồi nuôi lâu năm phải ông chủ lười cho đi ọp ẹp chắc cũng dễ biến thành cu khách thật ấy chứ, ngược lại cu khách cũng dễ biến thành cu mồi nếu thả chúng ra tự nhiên rồi vài năm sau ông nào lại túm được.

4. soncugay

soncugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    292
    chào bạn,mình có vài kinh nghiệm chia sẽ vói bạn như sau; -cu khách không làm Mồi được vì chĩ kêu ơ nhà, vô rừng không kêu và không biết cách bắt bỗi -con Mồi sau thời gian dài không đánh,vẫn là con Mồi,có điều bạn phãi đi tập lại mới lấy được phong đô như lúc ban đầu,không thễ thành chim Khách được,trừ khi bạn cố tập thành chim khách(huýt sáo,búng tay chọc Gù,làm chim ghiện người chẳng han) -về mối quan hệ;Có khác nhau,khi nuôi Bổi người ta treo chim Thấp và tiếp xúc thường,tập chim Dạn,huýt sáo,chọc Gù,lâu ngày thành thói quen gặp người là Gù,ghiện người,thành chim khách. Nuôi Mồi Treo chim cao,tránh tiếp xúc,chỉ cho đấu và đánh rừng tạo độ căng khi gặp Bỗi. Vai trò người nuôi quyết định chim Mồi có ghiện người hay không?khi Mồi ghiện người ra rừng hơi khó chơi,vì đôi khi phãi huýt sáo hoặc chọc Gù thì chim mới kêu,và khó có nguy cơ thành chim khách.Bạn nên phân biệt rõ CHIM MỒI là chim đã đánh nhiều Bổi.CHIM KHÁCH chưa từng đi đánh lần nào. Những con Mồi nuôi lâu năm,gặp người thường hay gù,đặt biệt với chủ nuôi,đó là phản ứng tự nhiên,do tiếp xúc lâu ngày,vì vậy mới phãi hạn chế tiếp xúc,và treo cao để chim chơi bền Rừng hơn. -Khi Bổi nổi mạnh,chịu kêu và đấu với Mồi,khi đi đánh đem Bổi Nổi theo,treo gần con Môi,đừng quan tâm đến nó,cho đấu vài lần,thấy thật căng thì mới cho bắt,về nhà đừng huýt sáo,chọc gù,cho nó HĂNG tự nhiên,nghe tiếng chim lạ,tự khắc sẻ đấu lại. Một chút kinh nghiệm nhỏ chia sẽ với bạn,chúc thành công,THÂN CHÀO

5. phuong_kofk

phuong_kofk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,063
    nam đọc kỹ phần trả lời của chú sơn là ok rồi đấy. đừng bắt 2 con bổi tui mới đưa bỏ trên tay cho nó dạn nữa nhé. coi chừng thành cu khách đấy.

6. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hihi bác thật là tuyệt bác soncugay ơi...cho em hỏi em chỉ có con mồi lở thui em tập làm sao đây mà chu vi bán kính 20km thì không một bóng cu.....gáy chai hoài chắc nó gù ngừ luôn huhu ..cho soi gương được không bác

hungvcb, cubay and soncugay like this.
  7. soncugay

Thích đã nhận:
    292
    Chào bạn,chim bây giờ quả thật hiếm lắm,vậy thì đành phải đi xa hơn thôi..Còn vụ soi gương?vụ này mới à nhe,mình chưa thử nên không biết,mua thêm một con nữa treo ra cây cho đấu chắc hợp lý hơn..Thân Chào

hungvcb, PHIOMON and PHUONGNAMPHONG like this.
  8. love_bird

love_bird Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    822
    Chuyển sang cu gáy rồi à Nam? Mình cũng đang trên con đường tiến đến cái "ngu" này. hic hic

Xích thế nào rồi? nói đc chưa?

hungvcb and abilion like this.
  9. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    ôi cái chú này 20km, thì ta tăng nó lên 20 - 100km là được chứ gì, qua trọng là ta có quyết tâm không, chuyện nhỏ như con bò ấy mà

chuongcana and PHIOMON like this.
  10. nghiavt

nghiavt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,447
    nhiều con chim rất hay nhưng bị ghiền người là do nuôi lâu năm, nó gặp người là nó đòi đạp mái gặp bổi ngoài là đứng trơ rĩa cánh. Để trị bệnh này thì bằng cách cho ăn kham khổ lại, trùm nhốt không cho gặp người bỏ đói bỏ khát khi nào te tua xong thì thúc mập lại. Hoặc gặp mặt nó là chửi rồi xóc lồng cho lông bay tung tóe sao cho nó gặp người là sợ....hihi
    Thân chào!

11. cuacong

cuacong Banned

Thích đã nhận:
    116
    Lời bạn nói không sai tý nào, đúng 100% nhưng trên thực tế vẫn có cu khách thành mồi. Trường hợp này tôi thấy tại Thái Bình, có một ông lão chuyên bẫy cu, nhà cũng nuôi rất nhiều cu đẻ. Ông nuôi luyện cu non thành cu khách nhưng trong số đó ông có một vài con chuyên đem bẫy. Ông nuôi ở nhà khoảng 2 năm, thường xuyên đem theo đi bẫy và tập luyện, cu khách của ông ta vẫn bẫy bình thường. Trường hợp này tôi được nhìn thấy tận mắt. Cu mồi của ông là cu Khách, đem đi đâu cũng gáy, treo cây, treo giàn, có người, o người chỉ có bổi thôi vẫn gáy gù như thường. Sau khi nhìn thấy trường hợp này tôi thay đổi quan điểm. Con chim là do người luyện.... nhưng nói thật chơi chim mà được con già rừng thì vẫn hay hơn. Đúng gần 99% cho các loại chim rừng

soncugay, M.U, thanhchim and 4 others like this.
  12. cungniem_damme

cungniem_damme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    520
    bác son ơi tiện dây cho em hỏi luôn điều này ạ. nhà em củng co mấy em gáy già rừng,nhưng do không gian hẹp nên em để mấy em gần nhau và nhìn thấy nhau như vậy có ảnh hưởng gì tới phong độ của mấy em không các bác.thak you các bac!

soncugay and PHIOMON like this.
  13. soncugay

Thích đã nhận:
    292
    Chào bác,nếu là Bổi thì không sao,khi nào Phát mạnh,kêu nhiều mới cần che Kích lữa.Riêng Mồi thì tuyệt đối không được thấy mặt để tạo độ sung khi đánh rừng.Thân chào

M.U and thanhchim like this.