Sự thật về cách lên gù bằng kè cá trực tiếp ?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi thaicodon, 29/7/07.

1. thaicodon

thaicodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Không biết có anh em nào thử bỏ Lh nhỏ vào chung cho lh lớn "chơi" tới chết luôn chưa?
    Mình từng nghe nói là làm vậy sẽ giúp lh lên gù mạnh.

Sự thật như thế nào?

Anh em cho ý kiến để nhằm tránh cách chơi "ác độc" nhưng không hiệu quả!

Nếu như cách này hiệu quả :
    + chúng ta sẽ có nhiều lh đẹp
    + góp phần loại bỏ bớt nguồn gene "xấu" khỏi quần thể LH.

2. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cái này thì ai có cá đẻ hoặc dư dả tài chính chứ cá bột cũng 80k 1 con chứ ít gì. Em chỉ mới nuôi 2 con đầu tay thui chưa biết tương lai có sáng sủa ko nữa nè. Mà tốt nhất là ai có cá đẻ lựa mấy con xấu xấu làm "bao cát" cho mấy con triển vọng, làm thử nghiệm rồi thông báo kết quả chứ đoán mò thì....:D

3. CGbbb

CGbbb Member

Thích đã nhận:
    0
    Tui từng thử rồi, cách này không hay chút nào.
    Cách kè gián tiếp (ngăn kiếng) và soi kiếng vẫn tốt nhất.

4. xTRUNGx

xTRUNGx Banned

Thích đã nhận:
    0
    kè cá theo mình cũng có tác dụng ít thôi àh vì 80% là theo tỉ lệ gen của con bố và mẹ nữa mà.
    theo mình có dùng cá để kè thì cũng dùng cá mái chứ ko dùng cá con đâu ( nhìn cá con bị cắn đến chết thấy ác wá hà).

5. __Bi__

__Bi__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cách này cũng hok hiệu quả lắm vì cá dí 1 hồi là cảm giác chán ngay hok thèm dí nữa, nó lơ luôn. Có thể thả vào hồ 15ph rồi bắt ra cho cá đỡ chán. Cho nó soi gương là cách tốt hơn đó, cá mau sung và rất dữ.

6. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    _Đây cũng là một trong những cách làm cho cá sung và mau lên đầu nhưng,cá chỉ rượt đuổi một thời gian ngắn sẽ đuối vì mất năng lượng...!!!(có thể dẫn đến cá bỏ ăn) Tốt nhất cho cá lớn rượt đuổi cá bé khoảng 5-10 phút thôi,như vậy sẽ tốt hơn.

7. RC5681

RC5681 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Kinh nghiệm của mình cũng cho thấy : Kè trực tiếp vừa ác vừa không hiệu quả.

Mình từng làm như vậy, cá lh lớn 3 ngón rượt cá nhỏ 1 ngón cắn te tua tới chết luôn trong vòng 30-45ph
    Kết quả : nó dữ hơn nhưng gù vẫn không lên mạnh như người ta nói.

8. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cái` này ko phải đâu,soi gương là cách tốt nhất bây giờ,nếu có thể thì nên ngăn kiếng ra sẽ tốt hơn chứ bỏ thẳng ra thì ác quá :(

9. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Uh,để kè trực tiếp thì bạn có thể chọn cá sặc hay cá rô nhé,những con này có tốc độ tốt nên cá Lan hán khó mà giết thịt nó được :laughing: ,còn kè qua kiếng thì chỉ dùng kè mái thui chứ con trống mà cho kè kiếng thì 1 trong 2 em sẽ nhát cực kỳ lun đó,khi kè mái cần chú ý chỉ cho kè độ 1 ngày thôi nhé,trong thời gian kè sẽ thấy đầu hơi xẹp nhưng sau đó sẽ lên cao hơn(chỉ với những em có khả năng lên đầu thôi nhé),vài dòng theo kinh nghiệm bản thân thôi.Chúc cho cá thành viện ABV ai cũng đầu khũng nhé.Thân

10. Thanh_Nguyen

Thanh_Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái này mình cũng có thử rồi. Mà ko nhất thiết phải là cá nhỏ la hán đâu bạn. Như vậy là uổng lắm. Cho nó rượt thì nó sung đấy bạn. Có kết quả tuển vọng ấy !!!

11. prokamfa

prokamfa New Member

Thích đã nhận:
    0
    cách này thật là hơi tàn nhẫn đó nha mấy bạn
    Nhưng kô biết có hiệu quã kô nhưng mình thấy cá mau chán lắm ko có hứng thú rượt cắn cácon nữa

12. lethe711

lethe711 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Kè 2 cá trống thì ko hẳn nhát đâu bạn. Trừ khi bạn cho một con to và một con nhỏ tất yếu con nhỏ sẽ nhát và không dám làm gì, nổi sọc, nằm im một chỗ, đen người....
    Nhưng nếu bạn cho 2 con cá kích cỡ tương đương nhau hoặc nhỏ hơn tí xiu thì 2 con sẽ xù vây, sừng nhau rất ghê kết quả cả 2 con cùng sung chứ không phải là 1 con sẽ rất nhát đâu.
    Kè cá mái thì nên kè 1-2 tiếng nếu kè qua gương. Nếu thả trực tiếp thì từ 30-40 phút nhớ là phải để ý nếu ko sẽ bị trầy da tróc vảy là bình thường.
    Thường thì thấy thả trực tiếp cá trống sung hơn rất nhiều so với việc kè cá mái qua gương!!
    Chúc vui!!

13. hoangnguu

hoangnguu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Mấy bạn cho mình hỏi nếu cho cá kè qua gương thì mình cho kè khoảng bao lâu và nếu kè hoài như vậy có bị hư mỏ ko ạ?

14. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Không bị hư mỏ đâu bạn. 1 ngày cho cá kè 1 tiếng thôi là cá sẽ rất sung

15. VanhDaiXanh

Thích đã nhận:
    5
    Á bác định kè cách này thế nào. bác thử đễ 2 con cá trống kích cỡ như nhau kè trong vòng 2 ngày( hoặc hơn) ah xem nó không xẹp đầu em không tin =)) . Hoặc Chẵng lẽ 1 ngày bác lấy con trống đễ nó vô rồi 40' sau lấy nó ra lại ah 1 ngày làm 1 lần thì cá nào chịu nổi ? . Kè với cá mái cũng vậy thôi. > 2 cách này khá nguy hiểm đôi khi những con mất sức do cứ cắn vô kiếng đầu xẹp đôi lúc không lên nữa.
    Chỉ khi cho cá đẻ người ta mới dám cho kè kiểu này thôi. với lại kinh nghiệm của em là lúc cá đang có dấu hiệu lên đầu tuyệt đối không cho kè kiểu trên phải để 1 con 1 nơi hoặc lấy cái gí che tấm kiếng ngăn lại.
    Cách tốt nhất vẫn là kè qua kiếng 1 tiếng 1 ngày sẽ không ảnh hưỡng đến đầu của cá.

Last edited: 31/7/07
  16. lethe711

lethe711 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Xẹp đầu ??? Bác cứ nói thế nào chứ làm sao mà xẹp được. Trừ khi em nó sợ quá thì bị tụt một xí xi thôi chứ xẹp sao nổi? Thế ngoài tiệm họ nuôi chung cả đống con kích cỡ tương tự nhau (đầu đã nhú) một hồ đã ngăn ra đấy thôi. Đầu vẫn to lên đấy chứ. Xẹp thế nào??
    Với những con cá được 4-5 ngón đầu ngoài tiệm vẫn ngăn hồ ra nuôi chung em thấy đầu mí em nó vẫn to như thường chẳng xẹp tí nào cả.=)).
    Việc ngăn ra nuôi nhiều em như vậy ngoài tác dụng kích thích cho mấy em cá bị stress nhẹ còn làm cho chúng có cảm giác an toàn hơn là bơi trong một cái hồ rộng lớn trống không.

Thực ra việc nuôi riêng mỗi em một hồ sẽ giúp cá phát triển đầy đủ vì được sống trong một không gian thoải mái, ít bị stress hơn, bơi lội nhiều giúp cá khỏe.
    Thanks đã đọc bài!!

17. trung2t3c

trung2t3c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Kè 1 tiếng lận sao???? Theo quan điểm của mình cái gì nhiều cũng đâm ra chán, nên cứ cách nhật thì cho kè kiếng xen kẽ với kè mái .Thời gian kè mái và kè kiếng không quá 30phút là ok :D :D :D

18. VanhDaiXanh

Thích đã nhận:
    5
    Nếu bạn nói vậy hình như chưa hiểu rõ về cá la hán lắm.
    Bạn thử bắc 2 con cá la hán kích cỡ tương đương nhau roài cho nó kè trong 2 ngày trở lên xem nó không xẹp đầu mới lạ , nó không xẹp chút ít đâu mà sẽ xẹp từ 1/3 trở lên có những con có thể xẹp luôn sau đó không lên nữa , với trống kè mái cũng vậy chỉ khi người ta cho cá đẻ mới dám kè vậy để cá làm quen nhau ít ai dám kè hơn 2 ngày cã sẽ xẹp đầu. > dẫn ra cách này không an toàn có thể ra hiệu quả không mong muốn.
    Còn ở ngoài tiệm cá cảnh có thể là do họ không đủ hồ nuôi và để giảm bớt vấn đề kinh tế nên họ ngăn ra , với lại những con 4-5 ngón là những con đó đã có đầu hết mức và chúng đã trưởng thành roài , với lại họ để những con cá đó rất lâu và chúng đã quen nhau nên không còn mất sức , nhưng sao bác biết là nó không xẹp lỡ họ nhập cá đó từ một chỗ khác chỗ đó nuôi 1 con trong 1 hồ lúc họ bắc lên thì nó vẫn to nhưng đem về hồ họ thì họ ngăn ra xẹp thì sao ? . có câu hồ to cá to với lại nuôi nhiều con có thể nó sẽ bị bệnh nắm thì sao ? . \
    Lúc cá có dấu hiệu bắt đầu lớn thì nên tách hồ không nên nuôi chung để cá không rượt đuổi nhau. Cá khoảng 2 tháng - 2,5 tháng thì nên tách ra sẽ giúp cá có không gian phát triển tốt hơn .

19. VanhDaiXanh

Thích đã nhận:
    5
    Bài này bác viết là việc ủng hộ ngăn kiếng trong 1 hồ.
    Bài này bác viết là ủng hộ 1 hồ nuôi 1 con bác viết thế nào vậy em không hiểu . Em chỉ giải thích được khúc trên thôi .

Last edited: 1/8/07
  20. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    Thấy các bạn rơm rả quá mình cũng góp lời cho vui ! anh em tranh luận thật hay , và mình cũng có tí quan điểm muốn chia sẽ :Theo mình thì dù kè với cá trống , cá mái hay kiếng, cũng không nên cho kè lâu khoảng 5-10 phút là vừa rồi ! như vậy mới là kích thích còn nếu để lâu quá thì thành ra lạm dụng rồi ! cá mất sức lắm !