Sự thật về gà tre "Tân Châu"???

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi gatauvang, 23/8/08.

1. gatauvang

gatauvang Member

Thích đã nhận:
    9
    Lên diễn đàn đã lâu, thấy mọi người "ca cẩm" gà tre "Tân Châu" nhiều quá. Mọi người có biết nguồn gốc giống gà này là từ đâu ko.
    Gà tre "Tân Châu" = Gà Thái (25%) + Gà tre Việt nam (75%)
    "Đừng để cho gà Thái lai tạp gà tre Việt Nam"!

2. nguoitayninh

nguoitayninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Thiệt như bạn nói không vậy , mình không rành lắm nhưng theo mình nghĩ "Truyền Thuyết Về Loài Gà là có thật"
    Nếu bạn có chứng cứ về gà tre Tân Châu thì cho mình xem nha , mình cám ơn rất nhiều .

3. Trần_huy

Trần_huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    trời nếu vậy thì bạn nói gà "Tân Châu" là gà "Thái-Việt" roài hử bạn coi lại topic câu lạc bộ gà tre long xuyên của anh Vicky đi rùi thấy con Khét Tân Châu của ảnh. bạn xem kỹ chân +đuôi+mặt mày xem có phải lai thái hem nhé.Trên Diễn đàn này cũng nhiều người nói như bạn rồi nhưng ng` ta chưa dám khẳng định chắc chắn như bạn hết khi đọc tên topic mình nghĩ sẽ có thêm 1 vài thông tin về giống gà này ai ngờ:D

4. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234

Con này hả Vinh? Theo Vicky thì con này là gà Tân châu rặt nè.

CHACCADAO and TranMinhSon like this.
  5. tuanlt

tuanlt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    186
    con khét phụg vĩ thiệt,nhìn nó hơi bự,ko biết nó nặg bao nhiêu ha???

6. vinh_xo

vinh_xo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    nói thì ai nói không được,sách nào nói,hay có gì sát minh bạn đưa ra thử coi...bạn có thấy con gà thái nào có râu không?lâu lâu lên dđ chơi nổi hả?

Last edited: 23/8/08
    Gatrichrau thích bài này.
  7. vinh_xo

vinh_xo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    gà tân châu người ta nuôi mấy đời rồi,gà thái mới du nhập qua việt nam được mấy năm nay làm gì có chuyện đó...bạn coi lại đi:-$:-$:-$

8. Nguyen Hoang Ho

Nguyen Hoang Ho Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,177
    Muốn có chứng cứ & sự thật thì không khó lắm:tìm hiểu xem gà Thái có mặt tại An Giang lúc nào?(chắc chắn là không trước năm 2000),trước thời điểm có gà Thái đã tồn tại gà tre Tân Châu chưa? Các bạn nên nhớ rằng cả 2 giống Chabo & Serama đang có mặt tại VN dưới tên gọi là gà Thái đều có nguồn gốc ít nhiều từ gà tre VN,nhưng người ta nuôi & tạo giống tốt hơn ở VN mình nên đã tạo ra 1 giống gà chuẩn có đặc trưng riêng và có tên tuổi mang tính quốc tế hơn gà tre VN.Trước đây Vicky Huy đã từng nêu quan điểm giống như của gatauvang hiện nay trên diễn đàn & có đưa ra nhiều chứng cứ khá thuyết phục vì bản thân Vicky là dân An Giang chính gốc & rất am hiểu về gà tre lẫn gà Thái.Nhưng ngay tại Tân Châu cũng có những anh em như anh Da (chủ 1 tiệm vàng) chưa bao giờ nuôi gà Thái,chỉ nuôi gà tre Tân Châu và gà tre anh Da nuôi khá lâu năm rồi & đã đi đến mức độ thuần chủng cao. Vì vậy, quan điểm trên của bạn gatauvang chưa có lý lẽ thuyết phục cao dù rằng ngay tại Tân Châu hiện nay chuyện lai tạo giữa gà Thái & gà Tân Châu quá phổ biến đến nổi con gà Tân Châu dường như chưa bao giờ tồn tại trong tâm trí nhiều người

Last edited: 23/8/08
  9. tuivn

tuivn Active Member

Thích đã nhận:
    47
    Nếu chủ topic ko đưa ra dẫn chứng cụ thể thì coi như là chơi nổi......
    Thui thì coi như topic này ko tồn tại nhé.Anh Em đừng bận tâm làm gì.

10. nghia_it

nghia_it Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,647
    --Gà Tân Châu = Tre Viet Nam (75%) + Gà Thái ( 25%)==> có thể đưa 1 giả thuyết để thuyết phục ko ?,Bạn GaTauVang , Hay là để làm nổi sống ba đào :D
    --Theo ý kiến chủ quan của Em sao khi đi 1 vòng TC và gặp nhiều người chơi và mua gà TC rặt như Anh Da, A Lợi .... thì gà tre TC ko thể có mã dìm ( mã rơi ) như con gà của Anh Huy(Vicky) được mà là tồn tại 1 giống khác có mã dìm, hồi đi TC Phuơng cũng có bắt 1 con mã dìm còn tơ chân nhóng như là gà của Anh Huy(Vicky) nghe ông chủ nói là có lai với gà của Malay và em cũng có 1 con xám xon của ThannhNguyenaa cũng như vậy , và theo lời Thanhngyenaa thì chỗ của Nguyên nguời ta nuôi gà có mã dìm để đá cựa vì rất dễ đăm
    -- Xin mọi nguời góp ý :)

11. figohugo

figohugo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    chào bác nguyen hoang ho theo em thì bác nói vậy cũng ko chính xác cho lắm . theo em giống gà việt hay gà thái cũng có cái tốt của nó. cũng chưa biết giống gà nào chuẩn hơn đâu bác à bác nói nguời ta lai tạo tôt ,thế ra người viêt không biết lai tao gà à.thế đã có ai dám đứng ra bảo là con gà này chuẩn con gà kia ko chuẩn. vì nói như vậy thì phải có 1 cơ quan hay chuyên gia nghiên cứu sâu săc về gà nhận định đã thì có thể xác định được 1 con gà chuẩn. đó la ý kiến của em. có gì sai sót mong anh em bỏ qua cho

12. Nguyen Hoang Ho

Nguyen Hoang Ho Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,177
    figohugo ơi,đọc lại kỹ đi.Mình đâu có nói là người Việt lai tạo không tốt mà nói là ngưới ta nuôi & lai tạo tốt hơn mình thôi (nếu figohugo có dịp tham quan các trại gà của các nhà tạo giống).Con gà Thái (cả 2 giống Chabo & Serama ) đã có chuẩn riêng hẳn hoi do Liên Đoàn Serama Thế Giới (www.worldseramafederation.com)hoặc các CLB như Japanese Bantam Club đặt ra,(xem http://web.ukonline.co.uk/japclub/Breed%20Standard.htm).Các chuẩn đó đã rõ ràng nên mình đâu có tự ý thêm thắt vẽ vời gì được

13. nghia_it

nghia_it Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,647
    Hi figohugo : Theo mình thì thầy Hồ nói có lý là vì theo mình biết và đã thấy ko riêng ji gà TC mà là gà tre nói chung chung thì những người nuôi vuờn (nông thôn) như quê mình thuờng thả gà theo đàn mặc sức cho đạp chung chạ dẫn đến trùng huyết thoái hóa giống họa may xuất hiện 1 vài con trống đẹp chứ ko như Thai Lan , lai tạo rất bài bản và có ứng dụng CNSH, cái vấn để nói ở đây là ko phải ở đâu xuất hiện giống gà mà là kỹ thuật lai tạo từ giống đã có sang 1 giống mới .Thân mến
    Xin mọi nguời góp ý

14. timrgv

timrgv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    vậy là vẫn chưa có ai dám khẳng định nguồn gốc gà tân châu có liên quan tới gà thái không , trừ chủ topic Gà tre "Tân Châu" = Gà Thái (25%) + Gà tre Việt nam (75%)

, khẳng định mạnh m như vậy mà chẳng thấy cho dẫn chứng gì ráo , ở đây ai có nhiều kinh nghiệm về gà tân châu có thể nói cho mọi người biết đc kô

Last edited: 24/8/08
  15. nguoitayninh

Thích đã nhận:
    148
    Đừng nóng , đừng nóng , cứ để chủ topic nói hết coi xem sao , biết đâu ông ta là nhà khảo cổ học , hihi

16. figohugo

Thích đã nhận:
    4
    vậy ai trong diễn đàn có tư liệu về gà . độ chuẩn của 1 chú gà thi post lên cho anh em tham khảo nào.bác Ho cho tư liệu ko có xem được.vậy bác Ho có biết gà tre việt mình có độ chuẩn như thể nào mới đem ra so sánh được chứ. làm phiền mây bác rối. cảm ơn nhìu

17. nguoitayninh

Thích đã nhận:
    148
    Mình nghĩ cả các cơ sở chăn nuôi của nhà nước cũng chưa có tư liệu chính xác về gà Tân Châu huống chi các cơ sở tư nhân .
    Còn việc chăn nuôi và gây giống như các cơ sở nước ngoài thì mình nghĩ chắc cũng còn rất lâu và cần phải chờ đến sự nhiệt huyết và lòng đam mê thật sự của một người nào đó để mở trang trại gà tre Việt Nam . Vì khi muốn duy trì giống gà tre thuần Việt thì ngoài việc có sự yêu thích thì cũng cần có nhiều yếu tố khác như điều kiện tài chính kinh tế , trình độ về khoa học sinh học và cả về khả năng kinh doanh .....
    Hy vọng mai sau sẽ có người giúp gà tre Việt đẹp hơn và mang tên gọi mới là Gà Việt Nam .

Last edited: 24/8/08
  18. figohugo

Thích đã nhận:
    4
    uh mình cũng mong như bạn. gà tre việt chính gốc không bị xem thường , ko có nguồng gốc. minh nghỉ là vẩn có người dang nghiên cứu về gà tre viêt nhưng chưa công bố rộng rải thôi ngườitâyninh. thân

19. SimonKhan

SimonKhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,372
    À hình như chủ topic đã có vài bài giật gân rồi nay làm thêm 1 bài kinh hồn chấn động thiên địa.
    Theo thông tin em được biết là có rất lâu rồi, nhưng vì do chân quá lùn nên đá ko được dẫn đến bị mai một dần. Nay do phong trào nuôi gà cảnh phát triển nên giống gà TC được tìm lại và chọn lọc nên có thể gà TC giờ lùn hơn xưa... nếu lai thái 25% thì bằng mắt thường cũng có thể nhận biết được, đâu phải cứ lai 25% máu thái thì mới ra gà đẹp. Bạn có thể nhìn gà của anh Vicky và anh Phương để kết luận xem những con đó có lai thái ko nha.
    Hãy suy nghĩ trước khi nói, hãy chứng minh trước khi kết luận, hãy nghiên cứu trước khi phát biểu về cái gọi là khoa học về nguồn gốc của mấy con gà iu quí. À sở trường của bạn là Gà Tàu đúng ko, cho 1 bài về gà tàu thì hay hơn.

CHACCADAO and Gatrichrau like this.
  20. hoangnd

hoangnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Có tài liệu về gà tre của Viện chăn nuôi Quốc gia nè các bác. Nghe chừng gà tre theo tiêu chuẩn của viện chăn nuôi hơi to con :laughing: