Sự thật về hạt giống Trân Châu Mini

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi VịtCon, 21/3/16.

1. VịtCon

VịtCon Guest

Chắc các bạn cũng biết vài ngày qua mình và một số bác đã tranh luận khá dữ dội về việc nguồn gốc cũng như đặc tính, khả năng sinh trưởng của loại cây này.( Hạt giống - trào lưu hot hiện nay)
    Vì bên kia khá lung tung nên hôm nay mình xin ghi lại những thông tin mình lượm lặt được sau khi đi "du học" bên Trung Quốc để viết một bài mới đầy đủ và kĩ lưỡng cho các bác biết sự thật cũng như có sự cân nhắc khi trồng loại này.
    Được một số ae giới thiệu trang 4rum thuỷ sinh Trung Hoa tropica.cn
    Link web:
    TROPICA.CN
    Một trong những trang thủy sinh khá lớn của TQ số người trực tuyến (đang online) thường xuyên là >15000 người

Để xem hình trong 4rom tropica các bạn vui lòng dùng nick:
    Id: thuysinh.org
    Pas:123456789

Các bác cứ click vào link sẽ hoàn toàn không có virus hoặc các phần mềm độc hại (các bác có thể check trước khi click)

Trong lúc tìm tòi trong 4rum thì mình tìm được từ khoá này trước
    "迷你对叶" khi kím thì ra hàng loạt bài hỏi về loại này hoặc trồng thử
    Mình click vào các trang trong năm 2015-2016 để xem thử
    Trong đó khá nhiều cm về việc là lừa đảo, taobao lừa đảo, bạn đã bị dụ, chúc may mắn, stuff các kiểu,...
    Mình thấy từ các năm trước đã có bán hạt giống này bên TQ rồi và từ giữa đến cuối 2015 thì TQ lại bắt đầu rầm rộ về hạt này giá chỉ ~35.000 vnđ cho một gói.
    Và sau đó mình tìm được một keyword quan trọng nói về tên mà các bác TQ dùng để gọi cây này "面膜" và khá nhiều bài được update khá cụ thể với từ khoá này. Các bác có thể dùng từ khóa này để kím trên các trang thủy sinh khác của TQ để tìm hiểu kĩ thêm về loại hạt này.

Sau đây là một vài link mà các bác TQ đã trồng thử (tg giữa 2015) - mỗi một số là một link nhé:
    -Vì chèn quá nhiều code sẽ bị lỗi data nên mình xin phép không up hết các bài mà chỉ up vài bài nổi bật cũng như gần đây nhất.

1/ Hạt giống được gieo vào hồ có nước của member 1597530123 (Click)
    2/ Một hồ tương tự của member blueidea1021 (Click)
    3/ Một hồ khác sau khi zw5418838941 thử cho hồ mini thì thấy đẹp nên liền qua thử hồ lớn (Click)
    ...
    SAU ĐÓ:
    Hạt giống bắt đầu mọc 2 lá tiếp theo, lúc này thì không còn vẻ đẹp rau mầm nữa nhưng nhìn chung vẫn khá ổn có thể chấp nhập được
    4/ Hồ của blackwel2000 (Click)
    5/ Hồ của 格萨尔王-King Gesar (Click)
    6/ Hồ của 鱼友jh (Click)
    7/ Hồ của feel1984 có update kèm thêm từ những 2pic cũ (Click)
    Hồ trên của feel1984 Sau ba tháng không xài đèn, lọc, co2, nhiệt độ 20 độ C (mình nghĩ có ánh sáng yếu)
    无灯具. 无CO2. 无过滤. 无加温
    Vì vậy các bác nếu có trồng thì hãy xem xét về dinh dưỡng cũng như điều chỉnh đèn phù hợp, không co2 để có thể kéo dài giai đoạn lá ngắn một chút.

8/ Hồ của toukoushi phần 1 (Click)

Đa phần là nhổ bỏ khi thấy lá bắt đầu cao lên và dài ra, một số bạn drop 2pic, và một số khác thì nói đã vức nó.
    Còn khá nhiều bài đã trồng thử các bạn có thể khám phá thêm trên topica hoặc trang web thủy sinh TQ lớn khác mà bạn biết.

Cuối cùng thì chỉ có vài người theo đuổi và chờ nó lên cao tới đâu và hình dáng cuối cùng là ntn, vì lá nó quá xấu nên cũng chả ai để nó đụng nóc:
    9/ Hồ của toukoushi phần 2 (Click)
    Trên link là hồ của toukoushi sau ba tháng với đèn co2 và dinh dưỡng đầy đủ
    10/ Hồ của 陈年老龙- Cu Trần Long (Click)

Ngoài ra:
    Trên thị trường có 2 loại 1 loại là có lớp dinh dưỡng bọc ngoài, một loại là không, hai loại này đều là một
    Xin post hình loại có lớp dinh dưỡng, khi gặp nước ẩm thì nó chảy(tan) ra tạo thành một lớp nhầy ntn (vài ông TQ hửi thử thì là thúi thúi)

Tổng kết:
    Qua 2 link cuối thì mọi người cũng đã thấy, tất cả chỉ là trò lừa đảo từ TQ qua tới VN với những lời Quảng Cáo có cánh. Từ một cây được quảng cáo là trân châu mini dùng để trải thảm, sau một thời gian sẽ lộ hình dáng thật là một cây thân đốt chứ không còn hình dáng rau mầm nữa. Mà người bán không hề nêu tên của cây và cũng không có một khuyến cáo nào cả. Và chỉ có người mua lầm chứ không có người bán lầm.
    Nếu bác có nhu cầu trồng thì hãy chú ý đặc điểm của cây này mà mình nêu trên để có thể kéo dài được thời gian trồng cây.

// Toàn bộ hình ảnh mình xin phép được up ở cm dưới
    Cũng như tóm tắt sơ lượt cho vài bác không có thời gian nghiên cứu vấn đề này không qua link và keyword.

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:01 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:59 PM ----------

Tóm tắt bằng hình:
    Đây là hạt trân châu Mini được nhập vào VN
    Quảng cáo:
    Loại có lớp chất dinh dưỡng-bảo quản (to và giá thành cao hơn loại bình thường)
    Các bạn VN trồng thử
    Full nền
    Cây bắt đầu cao lên
    Cao lên

2. VịtCon

VịtCon Guest

Bất chấp chiều cao của hồ

3. meka

meka New Member

Thích đã nhận:
    0
    hihi

Em vẫn thấy đẹp mà :p hay tại mình mới chơi nên gà I-|

4. K'Quan

K'Quan New Member

Thích đã nhận:
    0
    bác nào xem hình thì click mở hình ảnh vào tab mới vào album e xem tạm nha, vài bữa e sẽ up lại hình qua host khác