sửa máy lọc Atman

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi tienbm, 2/8/05.

1. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,460
    Đã 2 cái bị bệng này nên tôi xin thông tin để ai đang dùng máy lọc Atman mà thấy hiện tượng máy bị kêu rè rè không bình thường có thể xử lý, cụ thể do cánh quạt bơm hút nước trong quá trình hoạt động không chịu được nên đã nứt nên khi quay lực li tâm lớn văng cánh vào trục phát tiếng kêu. Xử lý bằng cách rất đơn giản là tháo ruột lõi bơm hút, rút cánh quạt để khô gắn keo là OK

btuan, sen_xanh, vnanh and 2 others like this.
  2. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Có cần phải thêm chất bôi trơn không bác?? nhiều máy dùng lâu nó két nhiều cặn ở trong đó, chạy cũng kô êm như lúc đầu. Nhưng cho dầu luyn vào thì sợ hại cho cá lắm.

3. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Ai lại đi cho dầu luyn vào hả anh còi. Bộ phận này chỉ cần rửa sạch và xem, thay cao su ở hai đầu. Cục cao su đỡ trục của cánh quạt này hay bị "cháy", rách, nát nếu như trục làm bằng sắt. Còn với trục bằng sứ thì phải cẩn thận kg gãy trục.

vnanh thích bài này.
  4. namtrungarc

namtrungarc New Member

Thích đã nhận:
    0
    Trước em cũng dùng cái loại này, nói chung là không được ổn cho lắm, dùng 1 năm đầu thì ko sao, đến năm thứ 2 bắt đầu thấy có hiện tượng dò nước, em cứ rửa lọc xong chạy khaongr 2 ngày là bắt đầu nước chảy ra, khổ thân cái tủ làm bằng gỗ công nghiệp giờ cong vênh lung tung mất mĩ quan lắm. Mà em tìm mãi không biết nguyên nhân tại sao nuwosc nó lại dò ra được, đã kiểm tra dây dẫn và các điểm nối đều OK. vò đầu bứt tai mãi ruốt cuộc ra ngoài mua cai máy lock khác, loại đặt trong bể . Lọc hơi kém nhưng cứ chịu khó thay nưốc thì cũng ko vẫn đề gì cả. Các bác biết ở HN có chỗ nào chữa lọc Atman ko mách em để em mang ra cho no kiểm tra với. thanks các bác,

5. IZZ

IZZ Member

Thích đã nhận:
    4
    Lôi topic này lên cho các bác chỉ giáo nơi sửa máy lọc Atman. Cái của em là Atman EP-4 cũng đang bị hỏng, nó kêu lọc cọc mấy hôm rồi tịt hẳn. Cá vàng nhà em sắp tèo hết rồi :(

6. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    bạn tháo máy lôi cái trục ra xem máy kêu lọc cọc chắc chắn là do trục bị gẫy lấy silicon gắn chắc để khô lắp vào hết kêu ngay bạn ạ còn k thì ra mua trục khác thay chạy luôn

7. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Đã thế thì câu bài tiếp. Vấn đề là bị lọc bị hở mà kg thể phát hiện ra là hở ở chỗ nào. Nước trong máy lọc luôn bị hụt đi, vậy làm sao để biết máy lọc bị ở chỗ nào.

8. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    lọc atman hở chắc anh tìm 1 trong 4 cái tay giữ nắp lọc xem có cái nào nào nức vỡ k or có thể do lâu ngày gioăng cao su kém đi k và khi lọc đã hở thì nó kêu suốt do trong máy có không khí.chắc khắc phục đc chỗ hở là hết luôn bệnh hụt nước anh ạ

9. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Lọc chưa đc 1 năm tuổi mà đã hỏng gioăng cao su rùi á, chán nhỉ.

10. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    hỏng gioăng em k dám khẳng định anh kiểm tra lại chắc là biết lọc em cũng chưa đc 1 năm cũng hỏng trục đấy thôi.giống như xe máy đấy đi 1 năm chắc cũng nên thay đôi lốp :laughing::laughing::laughing:

11. ngocquy

ngocquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    chích keo dán sắt vào cũng oke lám đó bác.em cụng bị tương tự thế đó.

12. huynguyenabc

huynguyenabc Member

Thích đã nhận:
    1
    ợ lọc atman nhà em cũng bị chảy lênh láng nước và bể bị hụt nước @@ thế bây giờ phải tháo lọc ra để xem ạ -.-!

13. ndcuong

ndcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    911
    Phải tháo ra để kiểm tra chứ, chẳng nhẽ lại thay vỏ bỏ ruột à, tốn kém quá.

14. SamOrOst

SamOrOst Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Các bác cho em hỏi có chỗ nào sửa được em EF4 này không ạ :( con lọc của em cứ kêu è è đau hết cả đầu ,em tháo ra như mấy bác hướng dẫn nhưng cánh quạt và trục không có vấn đề gì ,mong các bác giúp em ,em cảm ơn nhiều ạ !!!!

15. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    1/ đầu vào ít nước =>> máy kêu . tắc ống hay nhiều bông và tắc ...
    2/ Bỏ cánh quạt ra và vặn ==> thấy em nó dạn nứt ở đâu thì nhỏ keo 502 vào là ok
    3/ nắp bị hở và bị lọt khí qua đường zoăng... tháo bỏ nắp ra và cậy cái zoăng cao su ra vệ sinh lại và bôi dầu luyn vào lắp là ok
    ........

SamOrOst thích bài này.
  16. SamOrOst

SamOrOst Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Cảm ơn chú !! Cháu tháo cả cánh quạt ra rồi ,cháu kiểm tra cánh quạt và trục đều không có vấn đề gì ,cháu cũng bôi ít dầu vào nhưng vẫn không cải thiện được tình hình .Khi tháo nắp ra cắm điện chạy thử thì vẫn kêu chứ không phải bị hở đâu ạ ,và tiếng kêu è è như bị va đập vào đâu đấy chứ không xẹt xẹt kiểu bọt khí đâu ạ ,hix ,mong các chú các bác giúp cháu ạ :(

17. grastia

grastia New Member

Thích đã nhận:
    1
    À đây chính là nội dung em đang quan tâm quá, cái quạt nhà em nó vỡ 1 lần, em dính lại ngon rồi. Nhưng lần này nó vỡ toác hẳn rồi. Các bác biết chỗ nào bán quạt thay thế mách cho em với ạ (và giá khoảng bao nhiêu ạ). Em đi hỏi nhiều nơi mà không thấy bán.
    Cám ơn cả nhà!!!