Sủi hai đường ra kêu to

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi vanlong76, 13/9/05.

1. vanlong76

vanlong76 Member

Thích đã nhận:
    0
    Hiện nay tôi đang dùng sủi hai đường ra cắm vào một que sủi dài 80 cm, nhưng khi bật thì sủi kêu to, mặc dù đã cho chế độ sủi nhỏ nhất. Sủi mới mua loại 60 nghìn đồng. Và khi tôi cho nước trong bể cạn đi một chút thì sủi cũng kêu nhỏ đi, vậy không biết nguyên nhân tại sao?

Tôi muốn thử dùng loại sủi nhỏ nhất, cắm vào một dây sủi, trên thân dây, tôi đục vài lỗ nhỏ và gắn dưới đáy bể cá, không biết như vậy thì có êm không và có dùng được không. Bạn nào biết và đã dùng thì chỉ giúp. Mình xin cảm ơn

2. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Theo em, thanh sủi kêu to là do bọt khí đẩy trong nước. Bây giờ bạn thử thay thanh sủi bằng quả sủi nhỏ xem sao? Chắc chắn là OK
    Nếu bạn muốn dùng thanh sủi thì nên dùng thanh sủi lỗ to màu trắng trong, khí được thoát thoải mái trong nước sẽ không kêu nữa đâu.
    Hy vọng ý kiến của mình giúp được bạn!

3. vanlong76

vanlong76 Member

Thích đã nhận:
    0
    Hiện tại mình đang dùng thanh sủi mầu trắng, loại nhỏ bằng dây sủi đấy chứ.

4. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Việc máy sủi kêu to có nguyên nhân do máy có độ rung lớn khi vận hành, để giảm độ ồn có biện pháp giảm cường độ, nếu còn kêu có thể do rung gây va đập vào bộ gá (thành bể, thành tường...) có thể dùng một tấm xốp mềm kê máy sẽ đỡ nhiều. Có thể mở máy ra điều chỉnh cường độ rung để bơm khí.

5. vanlong76

vanlong76 Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy anh chỉ luôn cách mở máy làm giảm độ rung của sủi. Em sợ mình không biết, nhỡ mở ra tí toáy "nghịch bừa" lại làm hỏng thì "toi". Em xin cảm ơn anh trước.

6. khuyenmo

khuyenmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    bạn chỉ việc mở máy ra, thấy hai thanh thép trên đầu có hai cục nam châm ý, bẻ cong hai thanh này một chút là sẽ sủi nhẹ hơn, đồng thời máy chạy êm hơn. Chắc phải thử đi thử lại vài ba lần, nên bạn đừng đóng nắp vội, bẻ xong lại cắm điện đến khi ưng ý.

7. vanlong76

vanlong76 Member

Thích đã nhận:
    0
    Tối qua tôi về và làm theo cách bẻ hai đầu thanh sắt ra nhưng cũng không ăn thua, máy vẫn kêu to, buồn quá. Tôi định mua máy sủi loại nhỏ nhất và đục lỗ trực tiếp trên dây sủi, chỉ vài lỗ thôi. Như vậy không biết có ổn không. Các bạn tư vấn cho mình nhé.