[sumatra - Tân Châu ] niềm đam mê có vẽ quá khó chăng !!!!

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi [Sumatra], 12/6/13.

1. [Sumatra]

[Sumatra] Well-Known Member

Thích đã nhận:
    410
    cũng lâu rồi e ko lên ngắm gà được vì lí do công việc và cũng vì hơi nãn về việc gầy giống gà ô - râu mèo - 6 cựa - chân lùn - mã tốt . mãi mà chưa có kết quả khả quan gì .
    hiện tại đàn gà lai nhà em đã gầy đến f3 ( phối giống qua lại giữa dòng thuần và dòng lai ). kết quả vẫn chưa có cái kết đẹp nhưng cũng góp vui vài hình và 1 clip cho anh em ném đá xây chuồng mới .
    gà cha mẹ là sumatra rặc , mái tân châu ô râu mèo tuyển chọn từ 14 em còn lại 2 em ( mấy em còn lại bêjnh chết có , làm thịt đãi khách hàng có ,...).
    đây là thằng ku f1 của sumatra nọc và tân châu rặc : nhìn như gà đá , chân lục đinh
    F2 em cho lai sumatra nọc với mái F1 râu mèo không lem
    ==> kết quả vãn không khả quan , màu chuối và điều ít lại thất rõ , chân thấp hơn chút . chân lục đinh
    F3 : em cho lai trống sumatra nọc với mái F2 râu mèo không lem và mái không râu bị lem ( đặc biệt mái râu mèo f2 không lem cọng nào , màu lông xanh đen y hệt sumatra ), chân gà f3 có con lục đinh , có con chỉ có 4 cựa . oải

http://s396.photobucket.com/user/kubin85/media/20130611_163630_zpsc8d4ffe4.mp4.html

trong đoạn clip em quay chủ yếu em f3 râu mèo , 4 cựa, lông phát triển khá , chân vừa , bờm tốt có điều vẫn còn lem 1 ít màu điều trên bờm , lông mã đen tuyền kông lem , gà hiện 4,5 hay 5,5 tháng gì đó em quên đánh ngày sinh của đản này ) ,
    1 em ô nguyên con lem 5 chấm nhỏ đường kính tầm 3mm trên cổ , lục đinh , chân cao như người mãu
    1 em mặt đen , lục đinh , cổ đen không lem , nhưng lại bị lem cỡ 1cm 1 ít ở đầu lông mã .
    F4 em định cho em F3 râu mèo phối với mái sumatra rặc xem kết quả như thế nào . nếu đến đây mà không ra nữa thì em đành pó tay :sick::sick::sick:

Last edited: 12/6/13
  2. bibobaben

bibobaben Well-Known Member

Thích đã nhận:
    452
    Mình nhìn ko thích kiểu gà lai này lắm, dù sao cũng thấy phục bạn rất chịu khó, kiên trì để lai tạo ra đc đúng dòng gà mà bạn ưa thích dù kết quả chưa khả quan

3. VY_GAKIENG

VY_GAKIENG Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    2,666
    Last edited: 12/6/13
    hoacuc thích bài này.
  4. hoacuc

hoacuc Clb gà kiểng Gia Định

Thích đã nhận:
    6,571
    Mình có quen 1 người cũng đổ gà lai ở Củ Chi. Mong muốn tìm 1 con TC màu ô nhưng 4 năm rồi chưa làm được. Có lẽ nên tìm con gà trống ít lem nhất đổ với ámi Sumatra rặc thì cơ hội khả quan hơi. Gà mái thấy đen nhưng thật ra nó lem màu rất nhiều

5. [Sumatra]

Thích đã nhận:
    410
    dạ em chính là kubin85 đây mấy anh ơi hihihi . dường như gà sumatra rặc thì hút hơnnhu7nng em vẫn khoái đổ gà lai theo sở thích .

6. cuongvl

cuongvl Active Member

Thích đã nhận:
    75
    Hic cái clip làm quẹo cổ rồi, sao mà lộn ngược vậy a?

7. jackie

jackie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,318
    cơ bản là gà mái ô của mình đa số ko thuần(cả màu lông lẫn dòng máu),sao anh ko thử pha con mái thái ô mặt lọ thuần vào xem ra tỷ lệ chân cao và lùn ra sao rồi chọn lọc lai tiếp,em cũng là người đam mê dòng ô xanh mã kim,mong anh sẽ thực hiện được mơ ước

galongan thích bài này.
  8. Linhxuu_BM

Linhxuu_BM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    455
    mình vừa cản đc 2 con màu ô nè Tú ơi ! gà đc hơn 10 ngày tuổi rồi.may mắn là cả cha mẹ bổn đều ổn ! cha chuối vàng mẹ nhạn mà sao ra 2 con đen thui lùi. ko biết lớn thế nào mà hiện tại thì như cục than ấy !

galongan thích bài này.
  9. tuan kiet

tuan kiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,139
    thấy vậy chứ ko phai vậy dau L ơi . có lem hay ko thì dợi ích nhất 3 tháng trỡ len mới biết dược
    lúc e nó trổ mã và bờm là biết liền
    chúc bạn sớm dỗ dược nhiều chú gà như ý

galongan, hoacuc and Linhxuu_BM like this.
  10. hai_danang

hai_danang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    428
    ko biết thành công ko chứ thấy lấy nguyên màu ô ma khó và gian nan quá bạn nhỉ,phom người thì mấy e sumatra cũng gần như tre Tân Châu Việt,đó chưa nói đến màu chân nữa,cũng khâm phục bạn kiên trì theo đuổi..

galongan thích bài này.
  11. Linhxuu_BM

Linhxuu_BM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    455
    hi e cũng nghĩ vậy,mà lần đầu tiên cản nó ra 2 con như 2 cục than thấy cũng lạ ! nghi chắc sau ra chuối thôi !

chủ thớt cho lai cũng thấy phong phú quá.1 con gà có cái nét rất riêng ! có tâm huyết thì sớm muộn cũng thành công thôi !

12. chuối_vàng

chuối_vàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    206
    kì công quá.đúng là phải có nhiệt huyết mới làm được như bạn.chúc bạn sẽ đổ được gà như ý

13. [Sumatra]

Thích đã nhận:
    410
    Em không cho ghép với gà thái vì muốn kiếm dòng gà dáng hình giống tân Châu nhưng lại mang bộ áo đen xanh .gà thái đuôi cứ nhỏng lên em ko thấy đẹp.đó La theo em thui nha

14. NGUYỄN CHÍ LINH

NGUYỄN CHÍ LINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    702
    Ngày xưa Mình cũng chơi gà TC có đổ Mái ô có dòng mã lại, trống Là gà xám chuối nó ra như vậy nè a! Đổ ra đc gà ô đã khó, còn đổ ra được gà ô Lông hình tốt thì càng khó hơn!

Thanks a Đã cho e ké mấy tấm hình!

lybinhduong and hoacuc like this.
  15. phuongquang

phuongquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    903
    Đúng là để có được chú Gà Ô như ý quả là quá gian nan !
    Cố gắng kien trì ắt sẽ thành công ( Có công mài sắt có ngày nên kim ) bạn à ! chúc bạn sớm thành công !

16. [Sumatra]

Thích đã nhận:
    410
    Tháng a e Đã động viên em.mong mọi chuyện sẽ suông sẽ hihi