Súng - Nỗi buồn của các cu thủ - Thảm họa kinh hoàng của cu gáy

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi thanhchim, 12/10/11.

1. thanhchim

thanhchim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9,715
    Hôm vừa rồi vì hứa với bác Hà SDS vì đã hứa với bác Hà đi Huỳnh cung bắt bổi, nhưng đang gác thì thế này đây:
    1 Vàng anh, 1 chào mào.

Về thôi, còn gì gác nữa. Cứ nghe thấy tiếng cu (cả tiếng cu mồi) là có súng thủ tới luôn.
    Hôm sau nghe nói Súng thủ đó làm tiếp 2 em cu và 3 chèo bẻo. Ân hận quá, giá sáng sớm hôm đó không lười mà chịu khó đi thì chắc chắn 2 em cu đó không chết, nó đang dặm ổ mà.

Buồn quá và chưa thực hiện được lời hứa với bác Hà.

Last edited: 12/10/11
  2. trandinhphuc

trandinhphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,635
    tay súng này bắn tệ thật.cả ngày mà có 2 em à?thật là tệ quá đi !!!hehe

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Xem cảnh các Bác bắn chim thời buổi này GHT thấy chưa ổn chỗ nào đó, cứ thích là bắn thì hoàn toàn không nên.
    Tự dưng diễn đàn có những topic như thế này cũng cần phải xem lại.

4. Bác GHT không hiểu ý của bác thanhchim rồi! Em đi gác cu thỉnh thoảng cũng gặp cảnh này, nhìn cười thôi, buồn buồn mời nhau điếu thuốc, biết nói gì được!

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Ý em là nếu chúng ta đi săn bẫy thì những mục tiêu chúng ta cần hãy hành động, chứ gặp bất cứ mục tiêu nào cũng bắn giết thì nên hạn chế.
    Cách tốt nhất là khong nên săn bắt, gây giống chúng tốt hơn. hì

6. thanhnha

thanhnha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    274
    có thể nào lén báo công an bắt người dùng súng được không? Hiện nay, việc dùng súng hơi là phạm pháp vì nhà nước đã cấm từ lâu rồi. Ngay cả khi súng kỉ niệm cũng phải trình báo với công an để tháo kíp (hoặc pít tông), người sử dụng chỉ còn xác súng mà thôi.
    Bác nào phát hiện được súng hơi, nhớ LÉN báo công an nha! Báo mà nó biết, nó lấy viên đạn chì từ trong miệng ra và nạp vào súng thì các bác... hic, hông dám nghĩ nữa

7. thanhchim

Thích đã nhận:
    9,715

Chào bác admin, đó thực sự là nỗi buồn của chúng tôi - những cu thủ đam mê tiếng cu gáy, gác cu về hay thì chơi, không ưng thì thả, chưa biết thịt cu như thế nào. Gặp cảnh này buồn cho con người! bây giờ ta có thiếu đói gì đâu, tôi đưa câu chuyện này lên vì muốn để anh em cùng suy nghĩ, phê phán, lên án, và biết dùng súng là 1 hành động phạm pháp. Nếu các mod thấy không thuận cho d đàn thì Thanhchim tôi đồng ý để các mod xóa topic này đi, không sao cả mà, Thanhchim xin chân thành cám ơn.

Last edited: 12/10/11
  8. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Ô, phê phán những điều không hay ngoài cuộc sống làm sao mà không thuận được Bác Thành.
    àh, em không phải Admin đâu ạ, Admin là Bác Tienbm. hi

9. loctranphu

loctranphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    477
    em thấy có vẻ bác GHT hiểu lầm ý bác Thanh rùi đấy ạ.
    bác Thanh bức xúc cảnh có những người mang súng đi bắn chim chứ không phải bác Thanh đi bắn.
    kịch liệt phản đối săn chim = súng và bẫy lưới

10. Ha_SDS

Ha_SDS Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    2,755
    Cám ơn bác Thành, để có thể chụp được bức ảnh này , bác Thành phải khéo nói lắm đây .Đúng là thảm họa cho AE cu cò nói riêng và môi trường sinh thái nói chung.Có thể các bác sinh sống ở những nơi có nhiều cu cò sẽ không cảm thấy buồn nhiều lắm, nhưng ở thành thị để kiếm một nơi để chim sinh sống kiếm ăn và chỗ ngủ chỗ gáy để đảm bảo an toàn trước nạn súng hơi là rất hiếm .Chim cu gáy bây giờ chỉ về trú ngụ ở những cây cao ở các công sở,doanh trại,bệnh viện..nơi có bảo vệ ngăn cấm tất cả các hình thức săn bắn chim.Với tình trạng nạn súng hơi hoành hoành như vậy chắc AE cu cò Hà nội như mình ko tranh thủ sáng sớm đi làm 1 kèo rồi về bác Thành nhỉ, đành phải hàng tháng về quê nhờ AE bạn bè tăm tia trước những nơi có chim để tập dượt cu mồi thôi bác ạ.Vấn nạn này khó có thể hết được, buồn quá buồn quá...AE ta lại mất đi một thung chim gần nhà rồi.

Last edited: 13/10/11
    son_mecugay, Thu HY, hungvcb and 15 others like this.
  11. mimoc

mimoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    Em dát thì dát thật
    Nhưng gặp mấy thằng này kiểu gì mấy anh em cũng phang
    Mình đi bẫy nó cầm súng đi bắn
    Khác nào đang câu có thằng cứ đứng nắm đá
    Lần sau gặp thằng này anh cứ lừa lừa phang cho nó 1 phát..bõ ghét

12. thanhchim

Thích đã nhận:
    9,715
    Cám ơn các bác, lắm lúc bực lắm nhưng cũng không biết làm thế nào. Cu đang đấu hăng thì nó cũng đến, cũng luồn lách, và chắc chắn là chuyến gác đang đi đến hồi kết sẽ bị thất bại, nếu bác nào không chú ý là dễ bị nó xách luôn cả lồng mồi.

Có người tử tế mình nói là đang đánh cu thì họ xin lỗi, có đứa thì nó nhìn mình từ đầu tới chân rôi: "cái con cu này gáy kinh thật". Mà trông nó béo đỏ phây có đói khát gì đâu. Mình chỉ an ủi mình: nó ăn thịt có nhiễm chì chắc cũng ăn đủ thôi, sống sao được lâu để mà đi bắn cu. Mà cũng báo động các bác là nay họ còn dùng cả đạn ghém nữa, 1 con nó cũng phang 1 viên. Mình không đưa ảnh cu bị bắn vì nhìn vậy mình không chịu được. Và ảnh thì đúng như bác Hà nói chụp không cẩn thận nó giật cả điện thoại luôn.

Last edited: 13/10/11
  13. dluan

dluan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    bác đừng tiếc nữa. lực bất tòng tâm bác àh.
    trách thì trách bợm nhậu. ăn sung mặc sướng quá lại đi tìm của lạ. :(

14. felis

felis Well-Known Member

Thích đã nhận:
    68
    e kịch liệt phản đối việc săn bắn chim như thế, hồi còn bé nhà e cũng ở vùng nhiều chim, mấy đứa trẻ con hay xách súng ná đi bắn chim,nhưng bắn vui thế thôi chứ nào có bắn được con nào đâu,giờ lớn rồi ở thành phố muốn nghe tiếng chim hót cũng khó,mỗi lần về quê được nhìn thấy chúng,nghe chúng hót cảm giác cuộc sống thật yên bình.đúng là chỉ có trách các bợm nhậu như bác dluan nói nhưng cũng không phải là chúng ta ko thể làm j,hãy làm những việc từ nhỏ nhất là chúng ta ko tham gia các cuộc nhậu như thế rồi tuyên truyền cho những người xung quanh chúng ta,chỉ như thế e nghĩ cũng là 1 đóng góp rất tích cực rồi.

15. tapchoicu

tapchoicu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,458
    Em ở bên Quận long Biên người ta đánh cò nhiều bán đầy chợ nhìn phát ghê, bọn này nó tận diệt chim trời rồi.
    Hôm nào bác đi đánh cu nữa thì cho em đi với nhớ, em chưa được xem đánh cu đấu bao giờ. Cám ơn bác.

16. minhtien

minhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    sao chúng ta ko gây giống ra mà chơi, rùi mang chim lên rừng dợt. tại những con mình tuyển là chim hay rùi nếu cho chim con cũng ko kém. còn mình đi bẫy chim thì muốn đc chim hay chim tài , con mấy tay súng muốn có thĩ chim về nhậu. ai cũng muốn có thứ mình cần, chỉ tội nghiệp mấy kon chim . mấy tay nay lên rừng gặp mình dễ gì đựoc con chim nào.:)

hungvcb and thanhchim like this.
  17. thanhchim

Thích đã nhận:
    9,715
    Nỗi buồn với súng hơi của Thanhchim hôm qua 27-2

Ngày hôm qua từ quê lên Hà nội thấy trời không mưa, ngứa nghề Thanhchim ghé vào 1 bái chim trận đem Hòa bình và Đức trọng ra đánh, ngồi trông cả 2 nên khó bao quát khu vực. Sau mấy phút Mồi đang gáy gọi hăng thì "bạch, bạch" 2 phát súng hơi, mình lổ ra khỏi bụi, không kịp rồi: "bạch, bạch" 2 phát nữa, Hòa bình nhảy tung lông trong lụp, 2 thằng vác 2 khẩu súng hơi chạy nháo nhào mất tăm: "chúng cháu không nhìn thấy lồng" . Chỉ kịp lấy lồng xuống, hiện trường là thế này đây, cái gì không muốn đến vẫn cứ đến, đau không kể xiết:

Đây là bài học đau đớn cho Thanhchim, mong các bạn hết sức lưu ý không chủ quan khi đi gác và phải ngồi ở vị trí quan sát được cả bọn súng hơi này, chỗ mình gác cạnh cái ao cạn 2 đứa nó lủi theo mép bờ ao dứoi các bụi cây nên o thấy được.

Last edited: 28/2/12
  18. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Đúng là xui xẻo bác ạ. Lần trước cháu cầm con Thổ CN đi đánh cũng vậy, đang gọi tốt bỗng thấy xoành xoạch, chạy ra thì thấy 1 bố cầm súng hơi đứng gần đó rồi. Lúc đó chỉ ước gì trong tay mình cũng có 1 Khẩu, bùm lại 1 phát rồi cũng kêu nhầm cho đỡ uất. Thui thì đi đánh phải cẩn thận hơn, nhiều lúc cái xui nó tới cũng khó đỡ bác ạ. Hòa Bình cũng mới chỉ bị thương nhẹ cũng là may rồi.

Last edited: 28/2/12
  19. hoanghaofipi

hoanghaofipi New Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình là dân bảo vệ môi trường, bảo vệ đa dạng sinh hoc. Hiện nay ở ta còn tồn tại nhiều vấn đề về bảo vệ động vật hoang dã mà chúng ta chưa làm được như nạn săn bắt chim trời bằng súng, bằng lưới.... đủ cả, đánh cá bằng kích điện, hóa chất.... Các nhà quản lý thì ngồi trên cao chỉ hô là to thôi, còn giới chức trách địa phương họ biết cả đấy nhưng chả ai làm vì sợ đụng chạm.
    Hỡi ôi tài nguyên thiên nhiên nước nhà!

20. thanhchim

Thích đã nhận:
    9,715

Rất may là bọn nó cũng chỉ bắn thường thôi, 2 thằng cùng bắn nhưng may là loạt thứ 2 thì bắn bay 1 móng sau của Hòa bình, Hòa bình đau quá nhảy loạn xạ chúng nó mới biết là chim trong lồng nên bỏ chạy, Hòa bình bị chảy máu nhiều nhưng về đến nhà thấy tiếng cu Thanh oai lại đấu luôn, may quá, hình em nó đây: