Súng xác pháo ra hoa

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi kpham, 26/9/07.

1. kpham

kpham Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hihi,số là nhà có cái hồ be bé,trồng được một hai loại cây còi cọc,có cả 1 bụi Tiger nhỏ xinh nữa,nhưng khi nó to tướng lên thì không còn chỗ,vã lại cũng mất đẹp,thế là mình mang nó ra vùi vào một cái bể ngoài sân,không đất nền,bùn lầy gì cả,chỉ rải một lớp nham thạch còn thừa ra đó,cộng thêm lá cây chung quang rụng rơi vào,nguồn dinh dưỡng "đạm" chủ yếu có lẽ là từ bọn cá trong bể thải ra mà thôi,ấy vậy mà nó vẫn sống,cho dù cũng phải trải qua giai đoạn "vật vã" và "tàn phai",đến một ngày thì nó cho ra một bông hoa như thế này,Up lên để mọi người xem giãi khuây,:D ,khó mà còn nhận ra những chiếc lá to đùng,xanh rì che kín mặt nước này là những cánh mỏng manh,đỏ thắm ngày nào,có chăng chỉ là những chấm đỏ nhạt nhòa còn sót lại.Sức sống của loại cây này thật mãnh liệt.
    À,vì chụp bằng DTDD nên mọi người chịu khó "mờ" mắt tí nhá,thân chào.
    [IMGo]http://i81.photobucket.com/albums/j214/phamkhanh74/aquatank/250920071426.jpg[/IMGo]
    [IMGo]http://i81.photobucket.com/albums/j214/phamkhanh74/aquatank/250920071425.jpg[/IMGo]
    [IMGo]http://i81.photobucket.com/albums/j214/phamkhanh74/aquatank/250920071424.jpg[/IMGo]

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Ô! nom chả khác gì súng thường thấy trong các ao đầm nhỉ...:p
    Bác nì khiêm tốn quá đi! cho em xem cái hồ xinh xinh nhà bác với nhá!:D

3. kpham

kpham Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hihi,bác này cứ trêu em,đúng là nhòm nó không khác loại mọc trong ao đầm,nếu không phải chính tay em trồng thì chắc cũng khó tin.
    Cái hồ nhà em thì cho em xin,đưa lên các bác "đánh" cho tan nát thì chết,cho em giữ lại như một bí mật nho nhỏ của mình ạ.:D

4. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    Súng xác pháo của bác ra hoa đẹp quá nhỉ chắ bữa nào phải chiết cây súng trong hồ trồng trong hòn nam bộ mới được mà có thật là k cần dùng phân k bác???

5. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Ố em cũng có 1 cây như vậy mà chưa từng thấy nó ra hoa, ko ngờ hoa của nó lại đẹp thế, ước gì có 1 ngày bể của gun1 cũng có hoa thì tốt:D:D:D:D:D

6. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Gun mà muốn cho nó ra hoa thì phải làm như bác kpham ấy: bứng ra khỏi bể, đem ra sân, nền nham thạch, không lọc, không CO2, "đèn mặt trời", ... tự nhiên thế mới trổ bông. :laughing:

@Bác kpham: em nghe nói súng XP trổ bông là sắp có điều may mắn. Bạn em có cây súng trổ bông thế là vài hôm sau có... một dàn vi tính mới cực đỉnh! Có tin gì vui bác nhớ thông báo nhé. :D

7. dupulip

dupulip Member

Thích đã nhận:
    0
    Sao em không xem được hình vậy ? Chỉ giúp cho em với !!!

8. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Nhòm hình như bạn trồng trong bể có hòn non bộ để ngoài sân nắng nhỉ, ...........................