Sunset co thể trồng bằng Lá ?

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi haductam9cc, 6/1/06.

1. haductam9cc

haductam9cc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    1 điều thật lạ với em là " sunset của em mọc cây con từ lá " không biết có bác nào gặp trường hợp này chưa ạ ?
    hình khó nhìn quá .cái máy ảnh của em xưa quá rùi nên chụp hổng đẹp mong các bác cố nhìn { các bác nhìn kĩ tấm thứ nhất thì dễ thấy hơn }

2. cuong_2485

cuong_2485 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Sunset của em cũng vậy.

Ôi troài đất ơi,sunset gì mà lại mọc từ lá hay vậy bác tâm?nhà em thì cây non mọc ra từ nách lá chứ không phải từ lá:laughing: Cây nhà bác lạ quá,hôm nào em sang xem nhé,nếu dư thì share em một ít cũng được.khà khà:D

3. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Hơi vố lý nhưng mà là chuyện có thật đấy bạn Cuong ạ . Một số cây có thể mọc cây con từ lá giống như cây sống đời ở trên cạn vậy :applause:

4. thuytrieudo

thuytrieudo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Sunset cùng họ với cây Trường Sinh về khoản sinh đẻ. Sao bác Tâm phát hiện ra vậy, nhưng mầm cây từ lá có phát triển nhanh không ?

5. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    thí nghiệm nhé: cắt một lá sunset, thả nổi trên mặt nước: 3 ngày sau, rễ bắt đầu đâm ra...một tuần sau..chồi non bắt đầu xuất hiện.....tuy nhiên tốc độ khá chậm....
    SB tình cờ phát hiện ra khi cắt cây, có một lá bị đứt và wên vớt ra!:D

6. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Tôi cũng đã gặp trường hợp tương tự. Nếu vì một lý do gì đó (thí dụ cắt tỉa cây hoặc do cá cắn) mà một lá sunset còn khỏe mạnh bị tách rời khỏi cây mẹ và nổi trên mặt nuớc (mà ta không vớt ra khi vệ sinh hồ) thì khoảng 3 ngày sau sẽ có rễ mọc ra, 1 tuần sau thì hình thành cây con. Tốc độ phát triển nhanh hay chậm còn tùy thuộc nhiều yếu tốc khác như nguồn dinh dưỡng, CO2 trong nước, ánh sáng...

7. haductam9cc

Thích đã nhận:
    0
    bác Cuong này. Tâm và Akira đang đợi bác mang quà Sing đến . bữa nào rảnh qua nhà Tâm chơi . cũng lâu rồi không qua còn "dì"
    cây con của em Tp rất chậm. có lẽ 1 tháng nay rùi mới nhú ra như vậy. vì hôm sang quán cafe Hoa Nang. dc anh Nhật tặng ít Sunset. trên những cái lá Sunset thì lại có 1 loại rêu đen. { nghe bác Nhật nói là Hàng Độc} Thế là em tỉa những lá có rêu đó buộc vào miếng gỗ bé. bây giờ thì ra cây con luôn. con về loại ruê đen kia thì....................

8. cuong_2485

cuong_2485 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em lại thấy một điều lạ với em là sunset mà bác Tâm lại đi cột vào lũa~X( Không biết vậy cây sunset đó có phát triển được không vậy bác Tâm?A tiện thể các bác cho em hỏi một câu.Cây sunset có thể mọc cây con từ lá,cây thủy cúc cũng có thể mọc cây con từ lá.Vậy hai cây này có gì gì (bà con họ hàng ấy mà:D ) với nhau không ạ?
    Nicolai Nhaiquaidep

9. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    em không có nhìn thấy hình... nên vẫn chưa mường tượng được... anh Tâm post lại hình được không???
    cho đến bi giờ em vẫn kô tin được sunset có thể mọc từ lá... trước đến giờ em chỉ mới biết có súng là có khả năng mọc ra cây con từ gốc lá... còn sunset thì... em nghĩ cây con mọc ra là do có tồn tại tồn tích của vùng thân... mà sunset thì chỉ cần có một chút thân thui nó cũng có thể phát triển thành cây hoàn chỉnh được :D:D:D... không biết phải không nữa :p:p:p:p:p

10. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Một số loại cây có lá có thể cho ra nhiều cây con là do trong lá của chúng có những tế bào có tính phân chia rất cao . Không những ở lá , ở một số loại cây , ở rể của chúng còn có thể cho ra những chồi bất định. Ở những loại cây không có những khả năng nói trên con người có thể tác động vào chúng bằng những chất kích thích để chúng có thể cho ra nhiều cây con:applause: À mà bác Tâm cho codai hỏi có phải rể và cây sunset con mọc ra từ gân lá không vậy?
    Nếu cây có rêu đen giống như là râu thì đúng là hàng ĐỘC rùi bác ạ =)) =))

11. haductam9cc

Thích đã nhận:
    0
    báo cáo anh. rể và cây con của em mọc từ cuống lá. rể ra rất dài . nhưng cây thì rất ngắn