Sướng vì chim- Khổ vì chim

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi BinhLaocai, 22/11/10.

1. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Kính gửi các anh em trong diễn đàn:
    - Ai đã vướng vào nghiệp chơi Chim đều có những niềm vui sướng khôn tả và những nỗi khổ, những chuyện cười ra nước mắt.
    Bỉ phu mở Topic này mong anh em góp vui, kể lại những mẩu chuyện vui, buồn trong nghiệp chơi chim của mình để mọi người cùng chia sẻ, vì việc gặp nhau để kể cho nhau nghe những nỗi niềm của cái thú vui tao nhã này khó quá.
    Kính mong anh em hưởng ứng

2. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    vui thì e ko biết kể j, e chỉ có 2 con bổi, 1 con vừa xong lông và 1 con đang thay lông. công nhận thuần bổi nhìu khi cũng nản, nhưng vì đam mê riết rồi wen. tuy 2 e nó còn chao nhưng đã khá hơn ngày mới về là ko tung bể đầu. chiện đau bùn nhất của e là vào 1 đêm của tháng 10, e đã phát hiện đc bộ mặt thật của 1 thằng chơi chim cùng xóm gần nhà, nó tính trộm e Mi của e. nó làm e khinh bỉ nó, và làm mất mặt dân chơi chim của chúng ta, đều là dân chơi chim với nhau, mà đi ăn trộm của nhau :(

3. tranghoang

tranghoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Tôi mê chim lắm, mê từ thửa nhỏ đến giờ. Từ thửa ấu thơ tôi chỉ nuôi mấy loại chim vớ vẩn như bông lau, chim sẻ, chim én... Sau này lớn lên thì tôi thích nuôi chòe than, họa mi, chào mào... Vợ tôi mới đầu về thì kêu ghê lắm, căn bản cái tội mê chim quá đâm ra đi làm về là vứt cặp, nổ máy xe chạy đi mua cào cào và dế ngay (tôi đi bộ đi làm mà), lúc đầu cô ấy kêu chẳng quan tâm gì đến vợ cả... suốt ngày chỉ chim cò thôi, may sao sau một thời gian chung sống cô ấy cũng hiểu được đam mê của tôi, thi thoảng cô ấy còn làm cám cho chim của tôi ăn nữa. Tôi cảm thấy rất vui vì cô ấy cũng hiểu được đam mê đó của tôi, thời gian gần đây cứ thấy tôi xách chim về là cô ấy lại kêu (tốn tiền mà)..hehe.
    Nói đến chuyện ăn trộm chim, hôm trước tôi để quên một lồng họa mi mộc dở ở ngoài hiên (tầng 2), sáng hôm sau tỉnh dậy thì thấy cả lồng và chim đều bay mất, sau một hồi không hiểu tại sao thì phát hiện ra hai nốt tròn tròn ở dưới sân tầng trệt. Thì ra có tên trộm đã rình mò từ trước và bắc thang lên ăn trộm chim của mình lúc nửa đêm, mà chỉ có hàng xóm ngay gần mới vác thang đi ăn trộm lúc nửa đêm như thế, tính đi tính lại thì chỉ có thằng Sơn xì nhà nó cách nhà tôi 1 nhà thôi, nó mới ra tù vì tội ăn cắp vặt và nghiện ma túy nặng... Chim thì mất rồi không mong tìm lại được, chỉ mong nó rơi vào tay ai có đam mê nuôi chim như mình....

4. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Nói chung chơi cái gì thì nó cũng có cái hay cái dở, niềm vui nỗi buồn, lúc vất vả, lúc thảnh thơi, cười vỡ bụng xen lẫn bực tức nổ mắt. Em cũng gặp nhiều chuyện chắc các cụ chơi chim cũng đã từng gặp. Đặc biệt những bác sống ở thành phố, sống trong nhà ống, đi làm suốt ngày, ít có điều kiện chơi chim. Vi như chuyện
    + Đi làm về là cắm đầu vào chim, vào cá, chả để ý gì đến nhà cửa con cái, đến lúc ăn cơm vợ gọi mãi không ra ăn cơm, vợ giục nhiều quá, bực mình bảo : đíu ăn nữa . Tí xong việc lại mò ra ăn cơm. Vợ bảo : Sao bảo đíu ăn giờ lại ăn .
    + Rồi thì chuyện lồng tắm ko để í bị gãy mất 1 nan hoặc không đóng cửa lồng, chim xổng ra bay mất, buồn không chịu được, rồi tự nhiên hôm sau nó lại mò về, để cám trên tay nó bay đậu lên và tóm hoặc có con tự động chui vào lồng.
    + Hay chuyện có con chim hót hay, nuôi bao năm mới được chỉ vì một hôm bị gia chủ bị ốm, ko kịp cho uống nước và thức ăn , lăn đùng ra chết. Lại phải làm lại từ đầu từ con chim mộc. Rồi thì kiếm mãi chả được con mộc nào ưng í.
    + Hay là chuyện mùi phân chim, nước rửa lồng, nước tắm vương vãi ra sân chung làm ảnh hưởng đến hàng xóm, bị người ta xì xèo đến lúc chim hót hay hàng xóm lại khen nhà có con chim hót hay thía.

5. kangaroo

kangaroo Member

Thích đã nhận:
    25
    Các bác nhắc chuyện mất trộm làm em ngứa ngáy quá, chả là em cũng ham chơi chim, nhà em lúc đó có 6 lồng Mi (tháng 10/2010), độ 5 lồng cu gáy với vài lồng yến hót, Mi thì em toàn mua Mi mộc trên Lai châu về, chỉ có 1 em mi non nuôi lên rất thuần , cho tay vào gãi nó xù lông lên như con mèo, mua ở Sơn La, thế mà một hôm có hai thằng trộm nó trèo vào nhà em, vào khoảng 3h chiều, nó cuỗm đi của em 2 lồng Mi, một lồng là em Mi non nuôi lên với 1 lồng khác là của ông anh trên Lai Châu tặng, cuỗm thềm 1 em yến hót nữa, đi làm nghe bố em ở nhà báo trộm nó trèo vào lấy hết chim mà chân tay em bủn rủn, mãi tối mịt mới đủ sức về nhà. Tức thêm nữa là tình làng xóm, giữa trưa nó trèo vào, còn đi xe máy, hàng xóm có vài người nhìn thấy mà k hô hoán gì, buồn cho tình làng nghĩa xóm quá, vừa ức vừa tức.
    Các bác đi đường có thấy mấy em Mi của em thì báo em nhé, em mà tìm dc thằng nào ăn trộm của em thì chúng nó hết đời.

6. Tigertran

Thích đã nhận:
    1,171
    bác này jog e, chieu nao di lam ve e cung ghe qua tiem chim mua cào cào hoặc dế về cho 2 con Mi, vì e có dặn chủ tiệm chừa lại chiều về ghé lấy cào cào. sáng sớm trc khi đi làm thì cho tụi nó ăn, chăm chút xong rồi mới đi làm, cuối tuần ngủ zậy là tranh thủ ra tiệm chim mua cào cào non về, chăm tiếp. riết mẹ mắng e chỉ biết lo cho chim cò, còn bố mẹ thì ko lo,keke.
    thằng hàng xóm nhà bác jog thằng trộm xóm e, nó cũng có nguồn gốc hút chích, trộm cắp, cá độ đá gà..... tùm lum. nhưng chắc có vợ con rồi nên nó lo phụ buôn bán, ko ngờ quay lại đường xưa tính chôm chim Mi của e !

chia buồn cùng bác zậy, hàng xóm hơi bị vô tình.
    ngoài chiện bùn bị mất cắp chim, ko biết còn j nữa ko nhỉ
    chứ 2 e Mi của e, con vừa xong lông mém bị trộm có hiện tượng hót xoè đuôi, nhưng còn hơi nhát, nên cũng vui đc phần nào. e đang hy vọng e kia sẽ sớm xong lông để cùng e ra hội so tài cùng mấy e Mi kia. cũng mới đc thằng bạn tặng cho con Than, đang học hỏi cách nuôi than hót múa lun, hihii !

7. Hungnoivu

Hungnoivu Member

Thích đã nhận:
    12
    Xin được gửi lời chào thân ái và chúc sức khỏe Bác cùng gia đình!
    Đọc các bài viết của Bác từ cách đây mấy năm cảm nhận được Bác rất đam mê và có tâm huyết với diễn đàn, có thể nói là xứng đáng bậc cao niên của nghề chơi, mong rằng Bác tiếp tục chia lửa với anh em.
    Nhân chủ đề của Bác xin được góp một trải nghiệm " dở khóc dở cười " của bản thân, em năm nay đã "tứ tuần" đam mê các "em nó" cũng sáu, bảy năm rồi, hiện tại còn 13 em bao gồm:2 mi,2 cu gáy,4 khuyên, 4 chào mào, 1 hoa mai với đội ngũ đó khỏi cần kể chắc các bác cũng biết là mình thành nô lệ như thế nào rồi, chỉ là nhiều hôm đi nhậu với bạn bè về môi thì mềm mà chân thì dẻo như cần câu vậy mà vẫn phải bước thấp, bước cao châm nước và thức ăn cho chúng, đau nhất là hôm tưng tửng lên lại nổi hứng cho em khuyên đi bơi( em này gột mất 2 năm màu lên đẹp, líu phê tít) tại rượu nó mở cái lồng hơi mạnh nên em nó về với mẹ thiên nhiên đã thế trước khi "bai" nó còn cho một tràng rõ đanh, hoặc là lần đầu chơi hoa mai thấy to như khuyên nên yên chí nhốt vào lồng khuyên(lồng triện vác) quay vào nhà lấy hộp kê ra thì ôi thôi ...đóng học phí...
    Hiên nay đã tậu được máy ảnh nhưng chưa biết cách tải hình các em nó lên, lúc nào học được sẽ làm ngay để nhờ các bác xem giúp.
    Chào Bác và Anh Em!

8. Dũng-TD

Dũng-TD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    604
    e thì buồn nhiều lắm, vì lập nghiệp tay trắng nên mua được chim nhưng chưa làm được nhà nên ở tập thể nuôi chim không hót buồn, chim hót nhiều phải trumg lại cũng buồn, nuôi nhiều chỉ nổi 1 con cũng buồn, vợ buồn cũng buồn, nhưng vui là em vẫn được chơi chim cho du là cố gắng, sự buồn vui trong chơi chim là cảm súc dù tốt dù sấu đều là cuộc sống, mà con người không cảm súc thì chỉ đang tồn tại, còn chuyện đang rất vui là e đang có một con chim nghi là màu mắt thiên thanh hiiiiiiiiiiiii phải nhờ cao nhân về khảng định đã, thân

9. chichchoelua

chichchoelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    Chuyện vui buồn với chim thì nhiều lắm, nhưng tôi có 1 chuyện nhớ hoài. Đó là vào năm 1991 tôi hay la cà ở Lê Hồng Phong để mua chim, như thương ngày sáng tôi ghé vào 1 tiệm để xem mấy em than, vì thấy than mới về to đẹp quá, hỏi bà chủ bao nhiêu 1 em, chủ trả lới 15k/em thế là mình ngồi ngắm nghía lựa được 1 em, mượn bà chủ cái lồng cho em nó vào, treo lên gần con thuộc, thấy nó chơi đã wá móc 15k ra trả,,, hởi ơi bà chủ trả lời không bán em này nữa thế là bái bai bà chủ luôn.

Hungnoivu, hieubds and Tigertran like this.
  10. Tigertran

Thích đã nhận:
    1,171
    buôn bán j zui zậy, bà chủ này bị xàm tào lao. ghét nhất là mấy loại chủ chim như thế !

11. millenary

millenary Member

Thích đã nhận:
    9
    đã chơi 1 dòng nào, có được 1 em như ý, khi mất hay chết. em ko còn hứng thú mà chơi dòng đó tiếp, vì cái bòng của nó quá lớn để chấp nhận những con bổi
    Trong đời chơi chym, con làm em nở mày nở mặt là em khướu bạc má. Tam đoản nhưgn cực kì hiếu chiến (hót suốt ngày, có đèn là hót. chưa từng thua 1 trân sổ lồng nào). mê người còn hơ n cu gáy, thò tay vao lồng là xù lông cỏ cho gãi cổ
    vậy mà 1 đêm nọ, bọn khốn nạn trộm lêo len mái nhà, cắt lưới vào bất em nó cùng 2 em chào mào con mới thay lông xong -> thề ko nuôi khứu nữa
    còn chào mào thì 1 em kêu chét chét xuống ngày đã ra đi vào 1 buổi chiều noel do em đi chơi wen khoá cửa giàn hoa lan (dalat trồng hoa lan làm gian kiên cố lắm)

tienvuong and BinhLaocai like this.
  12. hunglanvt

hunglanvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    180
    Đúng là niềm đam mê nào cũng đầy vất vả. Mười mấy năm trước mình đã nuôi họa mi, than, lửa nhưng rất thường xuyên bị mất trộm vì lúc đó quanh vườn chỉ rào kẽm gai (Nhà vùng quê mà). Tức mình quá gài điện và treo bảng :"Vào bắt chim điện giật chết". Nhưng sau đó thấy nguy hiểm quá nên tháo bỏ (chứ không chắc ở tù quá) và đem chim cất trong nhà chứ không treo ngoài nữa. Khi có gia đình và con nhỏ thì bị trong gia đình la quá và dịch cúm đến nên phải hủy và thả toàn bộ. Khoảng hơn 1 tháng nay mới bắt đầu nuôi chim lại và may mắn là bà xã lúc này cũng thích mình nuôi chim nên mỗi lần đi mua chim đều có bả đi cùng. Hôm chủ nhật vừa rồi phải đi từ nhà lên thành phố để đổi lại chú họa mi mái nên phải thức dậy từ sớm để vượt qua 80km . Đúng là cái giá cho sự đam mê vất vả thật!

dungbk51, tienvuong and BinhLaocai like this.
  13. bachmi

bachmi Member

Thích đã nhận:
    44
    Em là thành viên mới vào Dd
    gặp ngay cai topic này - em cung xin chia sẻ một chút
    Đã ngấm vào chới rùi thì thấy nghiện quá luôn vất vả tối ngày cung vì chim nhưng bù lại tinh thần thì sướng

14. hansonca

hansonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    em nói thiệt với mấy bác, chơi chim khổ quá nhưng sao không thể bỏ được, ở nhà hai cụ nói miết mà cũng chịu thôi,
    mổi khi buồn bực ai lại ra ngắm mấy chú chim là hết buồn ngay, thấy mấy chú bổi mổi ngày một hay lại càng khoái hơn

15. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Đã ngấm vào trong người cái máu chơi chim rồi thì gần như chẳng ai có thể bỏ được.Mà đã gọi là cái thú của mình rồi thì nó cũng phải có lúc thăng lúc trầm thì mới lại càng đam mê hơn.Em ngập vào cái thú chơi chim chào mào từ lâu và cũng rất hay sách lông đi bẫy,đầu năm nay có tuyển được 2 chú mồi cũng gọi là chơi được do anh em họ không chơi nữa để lại cho mình.Về nhà hí hửng đưoc hơn tuần lễ thì gập truyện.Em thứ nhất tối đi ngủ treo vào trong nhà<mình thường đóng đinh vào tường rồi treo lên>mọi khi vẫn treo như vậy chẳng vấn đề gì.Vậy mà sáng hôm sau chẳng hiểu chuột nó làm cách nào mà vẫn vào được lồng cắn tung hết nan cắn nuôn cả em chim yêu quý.<chỉ tại mình khi ngủ là quên hết trời đất nếu mà tỉnh ngủ chăc em nó không sao>>buồn mất cả tháng rồi lại đến em thứ 2 cho ông anh cạnh nhà mượn đem đi bẫy.Hôm sau sang nói treo lồng bẫy thấp quá cạnh tường con tam thể nó đi qua nó chén nuôn.Tức bắn máu mắt.....<thù này em không bao giờ quên thứ nhất là chuột thứ nhì là mèo huhuhuuuuuuuu chuột+mèo= 9kg>.Bây giờ lại phải làm lại từ đầu đúng đến mùa đi bẫy lại chẳng con em mồi nào mang đi cho thỏa niềm đam mê ..........

16. BinhLaocai

Thích đã nhận:
    6,156
    Buồn thật đấy. Xin chia buồn cùng bạn.
    Bẫy Chào mào là một cái thú. Tớ có Chào mào mà chả biết bẫy thế nào. Nếu có thể được hướng dẫn cho anh em thỉnh thoảng xách lồng đi giải sầu..Được chăng ?

17. bachmi

bachmi Member

Thích đã nhận:
    44
    Mr. Bình ở Lào Cai mà vẫn ko biết cách bây chim hả ?
    Rất đơn giản chủ nhật phi xe máy vào chợ Bắc Hà mua lấy 2 cái dây thòng lọng của người dân tộc - nó dài khoảng 1m có khaonrg 15 cái thòng lọng được làm bằng đuôi ngựa
    Rùi đời đến mùa Chào mào về ( ăn tết âm lịch ) Chào mào thường xuống đất ăn quả Trứng gà ( miên Nam gọi là quả Lê Li Mà )
    Bạn lấy Thòng Lọng ra quây hình vuông chỉ nhỏ băng quyển sách, bên tron để quả trứng gà chín - làm như vậy có ngày bạn phải kiếm được mấy chục con ấy chứ
    Lưu ý :
    Thường xuyển ra kiểm tra vì có nhưng chú chào mào dính mắc cổ chỉ trong vong 2 phút là quang teo
    Tránh bẫy nơi có nhiều gà con
    Chỉ bẫy được chào mào Mũ ( đít đỏ ) thôi
    Còn chào mào bông thì đặc điểm ko xuống đất ăn
    chúc bạn thành công - nếu bây đươc nhiều mà nuôi ko hết thì mang lên sapa anh em mình oánh chén với rượu thóc Thanh Kim nhé
    Rùi

BinhLaocai thích bài này.
  18. BinhLaocai

Thích đã nhận:
    6,156
    Không có cái dại nào giống cái dại nào.!
    Anh bạn tớ vừa kiếm được con Mi cái hộ trống tuyệt vời luôn. Nghỉ 2 ngày tết dương lịch cả hội đến chiêm ngưỡng nàng công chúa đa tình.
    Gặp trai nàg cứ luôn miệng kêu ki..ki..ki. Cái đuôi nhấp nha nhấp nhổm. Anh tróng chọi sướng phát rồ.
    Cả hội xúi anh ta mở thông 2 lồng, phốc 1 cái anh trống nhảy sang lồng mái, a lê hấp chàng ta thể hiện ngay mình là 1 người đàn ông chân chính, và làm ngay cái trọng trách cao cả của 1 đức lang quân.Nàg ta hớn hở đón nhận.!
    Anh bạn sướng phát rồ, thiếu nước chết ngất tại chỗ.
    Suốt hai ngày nghỉ anh ta chả làm được cái quái gì ngoaì việc ngồi lom lom dòm cặp uyên ương tình tứ.
    Bà vợ phát điên, quẳng mẹ nó cái lồng 1 phát, con mái chết ngôé.
    2 vợ chồng đánh nhau tưng bừng đón mừng năm mới....

19. Phuc Duc

Phuc Duc Member

Thích đã nhận:
    10
    Cài này thì đúng là sướng vì chim, mà khổ cũng vì chim luôn đây!
    Chim quý không còn, mà gia đình lại xào xáo!!!

huy31101984 thích bài này.
  20. hoamiphunhuan

hoamiphunhuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    144
    Hix, đọc thì vui nhưng cái kết nào cũng buồn hết vậy? Tự nhiên mất con chim quý mà gia đình lại chiến tranh, biết cách xử lý chút thì vui cả đôi đường nhỉ? tiếc quá!!!