Superworm cho chòe lửa?

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi orjon, 30/1/11.

1. orjon

orjon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Các a cho e xin ý kiến về việc thay bột nhộng tằm = bột superworm khi làm cám và việc cho chòe lửa ăn spw tươi hằng ngày ( vì e ko có điều kiện mua châu chấu thường xuyên). E nghe nói spw mát hơn sâu quy và đạm cũng nhìu hơn, nhưng ăn nhìu chim có bị béo phì ko? Nếu chim thay lông thì thay châu chấu = spw có dc ko các anh?

Chì dùm e nha, e đang nuôi 1 bé gần hết mép vàng. Thank a lot!!! :-*

2. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    đang thay lông nên hạn chế ăn sâu bạn ah,không có cào cào châu chấu ta có thể thay bằng trứng kiến hoặc dế bạn ah,vì đây là 2 thức ăn chính trong quá trình em nó thay lông khi nào thay lông gần hoàn chỉng ta mới thúc cào cào và sâu để em nó mau lấy lại lửa,trong thời gian thay lông ta cũng nên bổ sung vitamin B cho em nó có bộ lông dài và lông mướt được bạn ah,vài lời chia sẽ thân

orjon thích bài này.
  3. orjon

orjon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    hj, thank a nhìu. Dạo này thấy 4rum vắng wa' ah hjx hjx

4. David_Tran

David_Tran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Chào bạn
    DV dùng sâu superworm quanh năm. Chẳng thấy tốt/sấu gì cả. Tuy nhiên cộng với những loài mồi khác. Sâu superworm là một trong vài món chính được dùng bên này. Nếu cám tốt, DV giám khản định nó ăn superworm tới gán cũng chẳng sao/lông cũng vẫn đẹp.
    Thân

candat and orjon like this.
  5. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Anh David cho chòe lửa ăn khoảng bao nhiêu con Super Worm mỗi ngày? tôi đang cho ăn khoảng 10 con super worm mỗi ngày, nhưng chỉ cho ăn vào buổi trưa đến tối, buổi sáng thì ép chim ăn cám. Tôi mua sâu trước khi xuất bán khoảng 2 tuần (cái này phải quen & đặt mới có), rồi nuôi bằng bắp (ngô) tươi với carot & bắp cải, khi cho ăn chỉ bắt những con vừa lột vỏ, còn trắng tinh. Mồi tươi ngoài Super Worm, tôi cho ăn thêm khoảng 5 con dế loại nhỏ. Dế tôi cũng mua trước khi ra cánh khoảng 2 tuần.

Last edited: 13/2/11
  6. orjon

orjon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Em có ý này, nhà em hiện đang có rất nhìu NHỘNG của sâu quy và spworm. E định cho chòe lửa ăn nhộng của spworm, còn nhộng sâu quy thì cho khoen ăn. Ko biết khi thành nhộng rồi mấy con sâu có đỡ tính nóng hơn ko nữa? Đã có ai thử cho chim ăn chưa? Kết quả ntn? Các anh chỉ giáo dùm e nha :)

7. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Bác ơi chụp hình con nhộng của sâu quy & sâu worm lên cho tôi xem với, chưa biết loại này :(

8. LacViet

LacViet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    547
    Mình thì cho chòe lửa ăn superworm cũng khoảng 10 con mỗi ngày vào sáng sớm, lâu lâu cho thêm chừng chục con dế vào buổi chiều (size khoảng 1.5cm, cũng khoảng 4 tuần tuổi, trước khi ra cánh khoảng 2 tuần). Cám thì để trong lồng nguyên ngày. Đó là vào mùa lạnh vì dế rất dễ chết khi bị lạnh trong mùa Đông.
    Trong mùa đẻ thì dế là thức ăn chính với chừng gần 100 con mỗi ngày cho mỗi cặp chim. Khi có chim con thì tăng số lượng dế lên. Nói chung là vào mùa đẻ thì trong lồng lúc nào cũng có dế để chim ăn. Dế được nuôi cho ăn thức ăn làm riêng cho dế hay là cám chim cộng với vài loại trái cây như cam, táo, hay vài loại rau như carrot, xà lách.

9. orjon

orjon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Đây là hình nè:
    NHộng superworm [​IMG]

Con nhỏ hơn là nhộng của sâu quy đó. Con nhỏ thì cho khoen ăn, còn con lớn cho lửa. Mình đã cho khoen ăn thử rồi, thấy khoen mau ra họa mắt và cũng líu như bt. Cho ăn con này chủ yếu là để chủ động dc nguồn thức ăn và khoen ko bị tình trạng ị ra nguyên con sâu
    Thân!

10. David_Tran

David_Tran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Chào Bạn
    Toilavu/Orjin
    David dùng khoảng ~5 con superworm mỗi lần/có thể nói là gần mỗi ngày tùy ngày thích hợp. Chế độ ăn của mình gồm có những loại mồi khác, đâm ra hầu hết những con lửa mình nuôi dễ bị gán/chán với superworm hoạc các loại sâu khác. Hiện tại thì DV dùng gồm có 3 loại gián, 3 loại sâu, và dế làm mồi chính mỗi ngày. Chừ dế, những loại mồi khác thì tự DV nuôi đẻ, DV dùng đồ ăn chó/mèo/cám gia cầm chủ yếu protein cao/fat thấp. Superworm hầu hết nuôi bằng cám gia cầm/chó/mèo và dùng nước/hầu hết không dùng cà rốt hoạc các loại trái cây khác với sw.
    Về việc lựa mấy con mới lộc vỏ thì DV không có chú trọng đến mấy. Quả thật là tốt hơn những con cứng vỏ, nhưng đối với chế đố ăn uống của mình thì cảm thấy không cần thiết.
    Về vẫn đề độ nóng của sâu superworm thì có lẽ bạn orjin nên thử xem kết quả như nào. DV cũng xin nói thêm là nuôi một con lửa cho lông bóng và đẹp không gì khó, thậm chí chỉ dùng cám nó cũng ra bóng/đẹp. Khó ở cái là cho đuôi nó ra được dài tối đa. Hầu hết 90% người nuôi chim bên này chỉ dùng 2 loịa mồi dế, và sâu. Một số người DV quen biết chỉ dùng superworm vì tiện. Chỉ có DV và vài bạn mới bắt đầu dùng gián vài năm nay.
    DV không biết bạn orjin nuôi/mua superworm như nào. Cách DV nuôi thì phải tách riêng ra mỗi con rồi chờ nó ra nhộng. Nếu bạn tính dùng nhộng cho nó ăn thì nên dùng mấy con mới thành nhộng sau đó thì khá cứng. Nói trung nhộng hay sâu cả hai không bằng khi nó mới thành con bọ/lúc còn trắng. Cho ăn những kiểu này thì có vẻ hơi nhiều công.
    Thân

orjon thích bài này.
  11. orjon

orjon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Thank anh David !!! Sâu spw bên VN thì em nuôi đẻ tại nhà, cho ăn cám gà vs trái cây thì rất mau lớn và mau lột vỏ. Con nào lột thì cho chim ăn, con nào lớn dc thì em để cho lớn. Cách ép sâu thành nhộng thì nhìu cách, nhưng em xài cách này khá thuận tiện & rẻ tiền: dùng ly nhựa mỏng loại nhỏ nhất ( loại uống 1 lần rồi vứt đó) để ép spw thành nhộng. Cầu kì hơn thì dùng kim bấm, bấm các ly lại vs nhau tạo thành vĩ lớn rồi xếp các vĩ vô thùng đậy kín thì sau 4-5 ngày sẽ ra nhộng. Còn vs mealworm thì em dùng vĩ nước đá loại nhỏ nhất để nhốt sâu. ( tránh dc hao tổn sâu do ăn thịt nhau & mau ra nhộng hơn). Theo cách này thì mỗi ngày em làm ra khoảng 1000 con nhộng mealworm. Em thấy cho chim ăn nhộng cũng hay, vì hầu hết côn trùng khi hóa nhộng thì hàm lượng chất dinh dưỡng đều tăng lên đáng kể! Tất cả khuôn viên em nuôi sâu & làm nhộng chỉ là 30x30 cm & rất sạch sẽ :)
    Thank ae đã đóng góp :-*

hieubds thích bài này.
  12. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    bạn orjon có cách tạo nhộng khá hay nhỉ, mình loai hoay hoài mà không sao làm ra nhộng được hết, cách ly nó ra vài ngày thì thấy nó thu lại rồi..... chết khô :( chán thật
    bạn ở đâu cho mình tham khảo kinh nghiệm được không?
    có thể cho mình sdt đc ko?
    (Hiếu 0982377663)

13. orjon

orjon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    mình có yh nè, orjon1990. Cần j` cứ pm mình sẵn sàng giúp cho hehe. Hay nt vô số 01265 452 952 rồi lên chat cũng ok :)