Superworm thật sự tốt cho Họa mi !

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi lonelybird, 5/11/13.

1. lonelybird

lonelybird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    Gần đây em mới có thời gian rãnh rỗi, chăm sóc lại 2 e mi đả tụt lửa thê thảm !
    Nói là có thời gian thật ra củng không nhiều, giờ e chỉ cho mi ăn cám bavi với superworm ! hic..vì ko có thi giờ mà làm cám.........bùn !

Sau 4 tháng theo dỏi, e cho mi ăn super worm mổi ngày 6 con ! Đặc biệt là trước khi cho mi ăn khoảng nửa giờ em thường cho superworm ăn rau, củ, quả, thị bò, gà, cá tươi...cụ thể như sau :

Thứ 2 : cho mi ăn superworm ăn rau cải và dâu tầm ( nhà e có cây dâu tầm )
    thư 3 : superworm ăn thịt tươi (thịt bò, gà hoặc cá tươi)
    thứ 4 : superworm ăn dưa leo và cà chua( có khi là táo, chuối....)
    thứ 5 : superworm ăn thịt tươi
    thứ 6 : superworm ăn cà rốt, khoai tây, dưa hấu, mit, cam......( tùy nagyf có gi cho ăn đó )
    Thứ 7 : superworm ăn đất ( loại này e cho chúng sống tự do trong 1 ngăn đất ) và dâu tầm !
    Chủ nhật : superworm ăn trứng cut lộn và trứng gà luột !

Mi của e vừa thay xong lông, lông tương đối mượt và đang dần có lửa !
    Em khẳng định superworm là vật trung chuyển các chất mà ta cần bổ sung cho chim rất tôt, nhất là những e lười ăn mồi tươi, rau, củ quả !

Vài điều chai sẻ, có gì sai hoặc thiếu xot xin các bác bổ sung và chỉ bảo thêm ! thân

2. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    cái này mới và lạ quá...đang chờ thẩm định và mọi ng` vào nghiên cứu thêm mới đc,hehe !
    pác Lonelybird ở TpHCM mà ở quận nào thế nhỉ...bữa nào rảnh cafe chơi :D

Inberco, lonelybird, comnat and 2 others like this.
  3. lonelybird

Thích đã nhận:
    268
    do mấy e mi của mình tàn tạ rồi, nên mang ra làm vật thí nghiệm, nếu tôt, thì việc dùng superworm sẻ giúp tiết kiệm thời gian hơn !

Tinhvi and KtsBim like this.
  4. Cu Au

Cu Au Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Ăn sâu superworm k quá 10 con 1 ngày Mình đi làm nên cũng k có thời gian làm cám chỉ toàn ba vì trộn trứng và superworm thấy chim hót nhiều mà mình thấy e mi mình lại thích sâu superworm hơn cào cào Bạn lonelybird nuôi sâu superworm cho ăn vậy quá tốt rồi

5. Duong_choelua

Duong_choelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    234
    mình cũng toàn cho an sau superworm. cho ăn dế mất thời gian với lại dế hôi lắm toàn là nước,mình cho ăn khoảng hơn 20 chục con một ngày.

lonelybird and KtsBim like this.
  6. tiensonca

tiensonca Member

Thích đã nhận:
    9
    mi của mình cào cào châu chấu ko ăn .nhưng sâu superworn thì bao nhiêu cũng hết .nhưng mình chỉ cho 5 con 1 ngày thôi .ngày nào cũng có .nhưng thấy có người nói ăn sâu nhiều đạm cao chim dễ bị khàn giọng .ko biết có đúng ko .

7. Luca brasi

Luca brasi Member

Thích đã nhận:
    65
    Xin được hỏi chủ thớt: Sâu superworm này là loại sâu to mà người ta thường cho cá rồng ăn phải không nhỉ? Loại này dễ nuôi, ít chết nhưng không biết chim ăn vào có sợ bị nóng hay không?

lonelybird and KtsBim like this.
  8. Duong_choelua

Duong_choelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    234
    chả biết nóng hay ko, nhưng khi cầm một nắm lên thì thấy mát tay, còn cầm một nắm sâu qui (sâu nhỏ) thì nóng hổi....chim mình ăn vào thấy phấn trắng xung quanh mắt dày hơn...

9. lonelybird

Thích đã nhận:
    268
    Chính xác là loại sâu to đó đó Bác ! về vấn đề khàn giọng thì không có gi bảo đảm, nhưng như mình đả nói nó alf 1 vật trung chuyển, bản thân cơ thể nó giàu đạm, bác cho nó ăn rau quả... , bổ sung thêm vitamin, khoáng ...thì tôi nghỉ superworm sẻ ko quá nóng đến khàn giọng ! với lại tôi củng đang thí nghiệm........

Luca brasi, KtsBim and BinhLaocai like this.
  10. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Mình đã đọc tài liệu hướng dẫn nuôi sâu Superworm. Cách cho sâu hóa nhộng để thành con bọ cánh cứng và đẻ trứng. Mình chỉ nghe nói là để cho cá rồng ăn, nhưng cá ăn thì sẽ bị nghiện sâu này và không chịu ăn các thức ăn khác. Nay các bạn đã cho Mi ăn và mang lại hiệu quả tốt, thật là tuyệt.
    Mong rằng không lâu nữa thì Lao Cai sẽ nhập Superworm để cung cấp cho Họa Mi Lào Cai món ăn mới

11. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    ngày trước có lần em mua 1 cân sâu Superworm về cho chào mào ăn, hôm mua về có lấy một vốc to cho chú gà chọi nhà ăn, kết quả là hôm sau con gà lăn quay ra từ hôm đó sợ ko dám dùng loại sâu này nữa.

12. Cu Au

Cu Au Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Mình nuôi sâu superworm theo cách này đến bây gờ được 1 ổ con nhỏ tí xíu có thể nhìn thấy bằng mắt thường dc Nuôi sâu superworm sạch và k chăm sóc nhiều như dế

Last edited by a moderator: 23/11/13
    lonelybird thích bài này.
  13. Tcat

Tcat Member

Thích đã nhận:
    7
    Trên đây có bác nói rằng: sống con dế cho chim ăn hôi và ẩm ướt em xin hiến cách giảm thiểu điều này. E thường sống dế vào hộp xốp, đúng, dế ăn lắm và ị nhiều, dễ chết khi ở bẩn, cũng hôi thật. Trong hộp này e để một góc thức ăn riêng, góc cho leo trèo trú ẩn riêng, góc leo trèo trú ẩn làm bằng khay đựng trứng bằng cát tông và đặt kèm 1 hoặc 2 cục xỉ than tổ ong, cho uống nước bằng cái cóng nhựa đựng nước cho chim uống. Từ khi làm cách này thấy hiệu quả lắm.

KtsBim, lonelybird and tiencuong like this.
  14. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    sao lạ thế bác Kim? e còn dùng sâu nuôi gà con mà có sao đâu bác ?!

KtsBim thích bài này.
  15. AIR GUN

AIR GUN Hội cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    2,354
    Chết mẹ từ nay hết dám ăn thịt chó, nhỡ nó mới ăn...?

16. phamdangthong

phamdangthong Member

Thích đã nhận:
    50
    sâu superworm của em chỉ cho ăn bột ngô.em bắt cho chim ăn cả nửa năm nay mà có sao đâu.chim vẫn khỏe hót sung lông mượt .ko khàn đâu mà sợ ,mỗi ngày 5 đến 7con loại cực to cho cho một em mi.thinh thoảng thì em lại đổi sang dế hoặc châu chấu cho mi đỡ chán.giống như con người mình thôi ăn mãi một thứ cũng thấy chán

17. lonelybird

Thích đã nhận:
    268
    Con sâu vừa ăn, thức ăn còn nằm trong cơ thể nó, chưa tiêu hóa ! nên mới là vật trung chuyển ! ko bit alf do bác ko hiểu , ko cố tình ko hiểu ?

18. dvantoanchip

dvantoanchip Thủ quỹ cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    3,772
    Trước đây tôi cũng cho Mi ăn sâu Sw, mỗi ngày ăn vài con. Nhưng tôi thường cho chim ăn khi sâu đang lột xác trắng sữa. Thấy cũng khá hiệu quả. Vài lời chia sẻ cùng anh em.
    Sâu gạo thường dân chơi chòe hay cho ăn để chim căng lửa (nóng)

Last edited: 2/4/14
    Kawaguchi thích bài này.
  19. Inberco

Inberco New Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn viết bậy! gà ăn sâu Superworm làm sao chết được, chỉ có bạn chết gì không tiền mua sâu thôi

20. nhuphuyen

nhuphuyen New Member

Thích đã nhận:
    3
    Super worm mình mua về cho chim ăn không hết bỏ vô hồ kiếng thêm cám vô cho ăn thấy số lượng chết khá nhiều nhưng lại thấy có rất nhiều sâu con nhỏ xíu người đầy lông chạy lung tung sợ lắm