Sưu tầm Mi đẹp

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi dientrung, 8/8/06.

1. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Hôm nay, mình mở chủ đề mới mong bà con ủng hộ nhé. Trước giờ, bài viết trên 4rum còn tản mạn và manh mún quá, nên mình có ý đưa topic này... các bác có tư liệu nào hay nữa hoặc hình của Mi nhà (hình nào cảm thấy tự hào nhất) thì post lên cho anh em chim ngưỡng nhé... các loại khác mình mong cũng có topic tương tự... đâu tiên mình xin post trước 6 em Mi rừng (mình tìm được) theo mình thì đẹp... các bác cho ý kiến bàn tán thêm cho 4rum sôi nổi tí nhé.
    Do mình chỉ thích Mi nên chỉ sưu tầm Mi... các bác post tiếp cho topic này phong phú thêm nhé.:applause:
    P/s: cảm ơn bác thanhhl đã hướng dẫn cho mình.

Last edited: 8/8/06
    RUA01 thích bài này.
  2. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Để hình ảnh được lớn, xem rõ ràng hơn thì bạn DienTrung khi lấy ảnh từ Static.flickr.com nên bỏ đi _m ở cuối trong dòng link. Ví dụ: mình up lại ảnh của bạn.

RUA01 thích bài này.
  3. đặng đình trọng

đặng đình trọng Member

Thích đã nhận:
    5
    Quả là rất rất đẹp . Tôi thích nhất con thứ ba (Đang hót). Không chê vào đâu được!

4. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    còn em thì thấy con mi H.1 , H.2 , H,5 là đẹp mà mấy bác cho em hỏi nhé, con mi H.5 la mi gi thế có phải la mi đất ko

5. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Ko phải đâu thapbat, do chụp thiếu ánh sáng nên nó sậm màu như vậy.

6. dientrung

Thích đã nhận:
    102
    Thêm 3 em Mi (hình nghệ thuật) nữa đây... :), hôm trước thấy một em Mi trong vườn thú của nước ngoài chẳng biết là Mi gì nữa chắc là XMen... để tìm lại coi rồi gửi cho anh em xem sau...
    [​IMG] hình thứ 3 này giống Mi mái quá phải không các bác.

Last edited: 9/8/06
    RUA01 thích bài này.
  7. dientrung

Thích đã nhận:
    102
    Lâu quá không thấy có ảnh của bác nào hết nên mình chôm đỡ ảnh mấy con Mi của bác Cuoptrengianmuop cho anh em xem lại (bác cuop đừng giận nha...)

RUA01 thích bài này.
  8. dientrung

Thích đã nhận:
    102
    Lục lọi trên diễn đàn mấy cái hình lâu rồi để anh em xem, đây là hình của bác
    free_as_abirds gửi. Đây là một trận chiến "sinh tử" giữa 02 em Mi (hình như là của Trung Quốc)

RUA01 thích bài này.
  9. dientrung

Thích đã nhận:
    102
    Thêm vài hình nữa đây
    [​IMG] có bác nào biết em này thuộc loại Mi gì không?

Last edited: 11/8/06
    RUA01 thích bài này.
  10. chimlong_cachau

chimlong_cachau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    E chào các Bác.Các pác có nhiều bwcs hình độc quá, e fê nhất là mấy hình 2chus Hmi đang chiến quá đẹp.E cũng đang tập tọe chơi lên chưa đc biết nhiều lắm,e đang đọc các bài post để học hỏi chưa giám hỏi gì nhiều mong các pác có hình đẹp và chiêu gì hay chỉ giáo. Cảm ơn các Bác

RUA01 thích bài này.
  11. Slave_4_6

Slave_4_6 Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Có pác nào biết tên tiếng Anh của Họa Mi là gì không bảo em mấy. tks.

12. dientrung

Thích đã nhận:
    102
    Họa Mi = Hwamei, bác Slave_4_6 định search trên Net à.:blushing:

13. Slave_4_6

Slave_4_6 Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Vâng.
    E có ít vốn tiếng Anh nên muốn tìm hiểu thêm tí trên Net xem thế nào. Hy vong có thông tin hay chia sẻ với 4rum.

14. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Ghi thêm tên khoa học của họa mi là "Garrulax canorus" để Slave 4 6 có thêm key để tra cứu.

15. vanhkhuyen1983

vanhkhuyen1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    anh nhầm rùi My đất có vành mầu đen tròn trên cổ cơ ......:eek:

16. dientrung

Thích đã nhận:
    102
    Xin phép bác cuoptrengianmuop nhé, mấy con Mi bác post lên đẹp quá nên em xin được đặt lại bên topic này để bà con tiện "chiêm ngưỡng"... :)
    Lần đầu em mới thấy 1 con Mi đẹp thế...

17. luisbrother7

luisbrother7 Member

Thích đã nhận:
    1
    Tên tiếng Anh của loài Họa mi

Tên tiếng Anh của loài Họa mi như ảnh các bạn Post lên là:
    Melodious laughing-thrush
    Loại này sinh sống ở nam Trung quốc và miền bắc Việt Nam, tuy nhiên loại không có nét họa trắng là loại sống ở bắc TQ và còn có cả ở Đài loan, Họa mi đất là loại khác, tiếng hót chẳng ra gì sống chủ yếu ở miền trung từ Nghệ an trở vào
    Tiện đây Xin hỏi bạn Thành Công vài lời: Bạn có hay về Hà nội không, Tôi muốn mua 1 ổ Mi non mà không sao kiếm được..Bạn làm cho cơ quan nào vậy. nếu có dịp xuống Hà nội nhớ báo cho tôi nhé. Tôi cũng có ông Anh họ làm phó phòng GD huyện Sông mã đấy, có gần chỗ bạn không.

18. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    Loại trắng bóc thì quá đọc nhưng loại này tôi khá thích

hình này tìm tren net để bổ sung thêm cho ĐiênTrung collection
    Loại bạch đề này cũng khá đẹp

Đây cũng có em trắng nhưng hình nhỏ quá

19. luisbrother7

luisbrother7 Member

Thích đã nhận:
    1
    Gửi Anh Bạch đề cùng các bạn

Quả thật, mỗi bài viết là một áng văn hay. Tôi là một người làm kỹ thuật nhưng lại mê chơi chim, đến giờ gần 40 mới có dịp thoả thê mong muốn. Vào trang này thấy mỗi người một ý nhưng toàn thấy ý hay không lo tệ nạn, chẳng sợ khó khăn.. Đọc bài của bác Giang Hào nam thấy rõ ý nhị của bậc kinh nghiệm về Hoạ mi, gặp bác Bạch đề bái làm sư phụ chào mào, nghe thấy Tuan72 thấy đúng là kẻ sĩ biết gạn đục khơi trong. Tôi cũng vô cùng cảm kích trước tấm lòng của Thành công trên sơn la hay Ban Meetu ...và lắm lắm nhiều các Bạn khác nữa
    Theo tôi thế này, Chúng ta nên có một ngày để gặp nhau gọi là họp mặt.. ở đây tôi chỉ mạo muội xin nói rằng trong các loại chim chúng ta yêu mến có lẽ Hoạ mi là nhất vậy xin đề cử bác Giang Hào nam và mời bác cho ý kiến nên hay không chọn một ngày ( do chúng ta tự tìm ra ) để gặp gỡ trao đổi kinh nghiệm.
    Đây là ý kiến riêng của tôi mong mọi người cùng có ý kiến đòng góp nhé.
    Riêng tôi, Bác Bạch đề khi nào về Hà nội gọi cho tôi nhé, tôi cũng mê chào mào lắm, phục Bác ở xa mà vẫn giữ đươc thú chơi tao nhã nơi quê nhà
    Thân chào!
    Ánh 0903200663
    E-mail:luisbrother7@yahoo.com

20. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihi Chào Anh!

Cảm ơn anh có lònng quan tâm, và mừng là anh đã được mong muốn và nuôi chim trở lại. Vì khá nhiều lý do khiến cũng khá nhiều tay nghề cao bỏ nuôi như bận chuyện gia đình, cho tới công tác và có thể do dịch cúm gia cầm.

Em qua Mỹ từ giữa năm 91 mà trong đầu đêm đêm vẫn nghe tiếng Chào Mào hót những giọng mình thích. Nhớ mãi những ngày nắng hihi tới đỏ tóc cùng người hay hai người bạn trên núi Kim Liên, cho tới Hải Vân và đồng quê để bẩy CHào Mào về để nuôi làm chim mồi. Thiệt là ghiền còn hơn chi hết.

Ngầy đó chỉ mê Chào Mào, nhưng sau này có dịp ghé mấy tụ điểm chim như Than, Lửa, Khuyên, Mi. Mới thấy khoái thêm.

Trong này em cũng có đọc bài của anh Giang Hào Nam, anh TuanPham đặc biệt anh TuanPhan1972 chỉ chơi Mi thì chuyên về một loại thì họ tay nghề đã tới đỉnh em cũng có viết mail cho anh ấy cũng hihi tỏ lòng ai mộ một cao thủ về Mi. Về phần chi tiếc và khoa học như anh Hải, anh Thanhl và chị Golden Canary too hihi cũng viết chi tiếc khoa học rất là mở mang kiến thức cho các bạn chơi chim.

Em cũng như anh mong được có ngày nào đó hẹn gặp anh em học hỏi thêm.
    Ở Mỹ không nuôi được như Việt Nam và cũng tìm không ra chim may có người bạn ở Cali tìm giùm cho em CHào Mào nuôi cũng đở ghiền.
    Một ngày gần đây nếu về lại ĐN sẽ có cơ hội gặp nhau và tha hồ bàn tán. Em cũng mong được như anh là mộng ước thành để tha hồ nuôi CHào Mào hihi để tự tay mình tìm ra những em bổi để nuôi thành mấy em mồi chiến mà mình mong muốn.

Thân Chào